ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เที่ยวไทย กับแม่เจ้า C D E

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » จันทร์ ก.ย. 07, 2009 12:29 am

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
แม่เจ้าC D E
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » จันทร์ ก.ย. 07, 2009 12:30 am

รูปภาพ

โพสต์โดย meawmark » จันทร์ ก.ย. 07, 2009 1:27 am

ส้มตำพันล้านอร่อยเปล่าจ๊ะ
meawmark
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย naddyswiss » จันทร์ ก.ย. 07, 2009 2:21 am

ต้อมเราก้อไปหัวหินมาจ้ะ อิอิ เราลืมแนะนำต้อมไปว่าถ้าไปกะเด็กๆพักเป็นคอนโดก้อดีเหมือนกัน เพราะคราวนีเราไปอยู่หัวหินมาอาทิตย์นึงเลย เรารักหัวหิน หุๆๆๆ เราเช่าคอนโดอาทิตย์นึงเลย มีหาดด้วย มีสระว่ายน้ำ เด็กๆแหวกว่ายกันไม่ยอมขึ้นตัวดำปิ้ด อีกอย่างคอนโดที่พักมีสามห้องนอน และ ก้อมีครัวตู้เย็น เราซื้อของอัดนอนกินกันเป็นพะยูนเลย เบื่อก้อขับรถออกเที่ยวคอนโดอยู่ในเมือง อยากไปตลาดก้อนั่งรถสองแถวเข้าไปคนละสิบบาทเอง หุๆๆ หนุกหนานบานตะไท เดี๋ยวเอารูปมาลงให้ดูเน้อ

ส่วนถ้าอยากพักปราณบุรี วันนั้นเราขับรถไปกินข้าวแถวนั้น เจอ เอวาซอน ปราณบุรี สวยมากๆจ้ะ ถ้าครั้งหน้าเราไปปราศจากลูกอาจลองไปพักเหมือนกันกะคุณสามี
naddyswiss

โพสต์โดย อ้อย จ้า » จันทร์ ก.ย. 07, 2009 7:26 am

น้องต้อม..บ้านคุณยายสวยมากๆเลยค่ะ
บ้านในฝันเลยอ่ะ..น่าสนุกจังเลยน่ะค่ะ
น้องต้อม..ขอบคุณที่เอาภาพสวยๆมาฝากนะจ๊ะ
สุดมือสอย..ก็ปล่อยมันไป๊ๆๆๆ
อ้อย จ้า
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย katai_123 » จันทร์ ก.ย. 07, 2009 9:39 am

บ้านยายง่ามงามน๊อนาง......เห็นแล๋วคิดถึงโคราชบ้านเอง..
katai_123

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » จันทร์ ก.ย. 07, 2009 10:26 am

annaubon เขียน: ว๊าว บ้านทรงไทย ง๊าม งาม อยากมีวาสนา มีอย่างนั้น บ้างจังเลย เอาหลังน้อยๆๆ อยู่คนเดียวดอกเด้อ ห้องนอนก็น่ารัก ขอบคุณไกด์ที่พาเที่ยวจ้า

พี่แอน ขอบคุณนะคะที่ตามมาเที่ยวเป็นคนแรก

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » จันทร์ ก.ย. 07, 2009 10:40 am

naddyswiss เขียน: ต้อมเนี่ยเราก้อไปโคราชมาเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว ญาติเราอยู่ที่นั่นไง เราก้อเลยขับรถจาก กทม.ไปเยี่ยม โคราชมีทุกสิ่งให้คุณเลือกสรรค์ หุๆๆ

เราชอบบรรยากาศแบบนั้นนะ สวยมากเลย ดูสงบ ร่มเย็น แต่เราไปเช้าเย็นกลับไม่ได้ค้าง ฝนตกด้วยวันที่ไป แวะไปกินโชคชัยสเต๊กมาด้วย แต่เดินเข้าผิด เดินเข้าสเต๊กฮัท ทำไมไม่หร่อยเลยว๊า เสียดายตังค์ อย่างแรง อิอิ แต่ได้ซื้อไอติมฟาร์มโชคชัยมากินอร่อยมาก หุๆๆ

ต้อมบายนะ มารอบนี้ยุ่งๆเว๊ย ไม่ค่อยได้ทำไรตามแพลนเลย เด็กๆสบายดีนะต้อม มาเมืองไทยไม่มีใครเจ็บป่วยไรใช่เปล่า

โหน่ง เค้าสบายดีจ้า ไม่มีใครเจ็ยป่วย เสียได้นะไม่ได้เจอกันเทียวนี้ แล้วบ้านญาติอยู่แถวไหนอ่ะ ในเมืองเลยหรือปล่าว เค้าเห็นด้วยนะที่โหน่งว่าที่โคราช
มีทุกอย่างให้เลือก

เออเค้าก็ไปกินเหมือนกัน สะเต๊กโชคชัย แต่เดี๋ยวนี้มันไม่อร่อยเลยว่ะ เราว่าแต่ก่อนทำดีกว่านี้เยอะ พอมีลูกค้าฝีมือลดอ่ะ

ปล. ไอศกรีม อร่อยจริงว่ะค่ะ โหน่งได้สั่งรสนมสดหรือปล่าว กรี๊ดๆๆ อร่อยมาก
ที่แรกลูกมันให้ชิมกลายเป็นว่า ช้านติดอกติดใจสั่งเองตะหาก

ต้อมเราก้อไปหัวหินมาจ้ะ อิอิ เราลืมแนะนำต้อมไปว่าถ้าไปกะเด็กๆพักเป็นคอนโดก้อดีเหมือนกัน เพราะคราวนีเราไปอยู่หัวหินมาอาทิตย์นึงเลย เรารักหัวหิน หุๆๆๆ เราเช่าคอนโดอาทิตย์นึงเลย มีหาดด้วย มีสระว่ายน้ำ เด็กๆแหวกว่ายกันไม่ยอมขึ้นตัวดำปิ้ด อีกอย่างคอนโดที่พักมีสามห้องนอน และ ก้อมีครัวตู้เย็น เราซื้อของอัดนอนกินกันเป็นพะยูนเลย เบื่อก้อขับรถออกเที่ยวคอนโดอยู่ในเมือง อยากไปตลาดก้อนั่งรถสองแถวเข้าไปคนละสิบบาทเอง หุๆๆ หนุกหนานบานตะไท เดี๋ยวเอารูปมาลงให้ดูเน้อ

ส่วนถ้าอยากพักปราณบุรี วันนั้นเราขับรถไปกินข้าวแถวนั้น เจอ เอวาซอน ปราณบุรี สวยมากๆจ้ะ ถ้าครั้งหน้าเราไปปราศจากลูกอาจลองไปพักเหมือนกันกะคุณสามี

พูดถึงหัวหิน ก็เพราะโหน่งนั่นแหละ บอกว่าชอบไป ต้อมก็เลยเอาวะลองดู
กลายเป็นว่าช้านเป็นอีกคนที่ชอบหัวหินเหมือนกัน กลับไปคราวหน้าเดี๋ยวจะลองเปลี่ยนที่พักดู เหมือนที่โหน่งว่า

เอวาซอน ที่ ปราณบุรี เค้าเห็นแล้วแหละสวยมาก ๆๆๆ เหมาะสำหรับเราสองคนว่ะ
ห้ามมีมารคอหอยไปด้วย เอิ้ก ๆๆ เนี่ยเค้าเพิ่งไปร่ายมนต์ปั๋วมา ที่รักๆๆไปอีกปีหน้า
ปั๋วว่ายูเพิ่งกลับมาได้ไม่ถึงอาทิตย์เลยคิดไปละ

เอาเป็นว่า เค้าเป็นอีกคนที่ตกหลุมรักหัวหิน ถิ่นมีหอยเข้าแล้วอ่ะโหน่ง

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » จันทร์ ก.ย. 07, 2009 10:58 am

supatra เขียน: ห็นบรรยากาศและสถานที่แล้วอยากกลับบ้านคะ ขอบคุณที่พาเที่ยวคะ

คุณสุพัตรา เนี่ยต้อมดูรูปไป อยากกลับไปอีกที่ไหนก็ไม่เหมือนบ้านเรา

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » จันทร์ ก.ย. 07, 2009 11:03 am

chocolate เขียน:
apinya เขียน: ลูกช้าน ไปเดินทุ่ง ดันใส่เสื้อแดง
รูปภาพ

พี่ต้อม บรรยากาศบ้านที่โคราชชอบมากๆๆๆๆเลยค่ะ อยากจะมีบ้านอยู่แบบนั้นบ้างจัง มีบึงบัว มีทุ่ง โอ๊ย...น่าอยู่จริงๆค่ะ อีกอย่างขำรูปนี้มากตรงที่พี่ต้อมบรรยาย...ฮาดี 5555

วรรณ ใช่แล้วจ้าบ้านยายพี่ยังหลงเหลือธรรมชาติให้เห็นอยู่ อากาศดีลมพัดเห็น อย่าว่าแต่วรรณขำเลย วันนั้นพี่ก็มองรอบๆตัวไม่มีควายซักตัวอยู่ในทุ่ง ใช้ได้ไม่ต้องกลับไปเปลี่ยนเสื้อ

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » อังคาร ก.ย. 08, 2009 12:31 am

jintana vie เขียน:
apinya เขียน: รูปภาพ

อูย พี่ต้อมขา นั่งดูไปน้ำลายจะหกรดแป้นพิมพ์ดีดไปเห็นแล้วอยากกินอย่างแรง โอ้ยคิดฮอดบ้านเด้ ขอบคุณค่ะที่พาเที่ยว

น้องจิน พี่มาช่วยเช็ดน้ำลายแล้วเด้อ พี่ไปคราวนี้กินมันแต่ ส้มตำซะบานตะไท หายอยากไปอีกนาน

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » อังคาร ก.ย. 08, 2009 12:35 am

singha เขียน:
http://i706.photobucket.com/albums/ww67/atommaneepong/DSC04449.jpg

ชอบบ้านคุณ ยายจังค่ะ คุณ ต้อม น่าอยู่ ร่มรื่น
และก็สวยมากๆ เลยค่ะ คุณ ต้อม คงนอนหลับสบายเนาะ

คุณเอ๋ ใช่แล้วค่ะตอนกลางคืนทุ่มนึงก็เข้าบ้านกันหมดแล้ว เงียบดี บางทีมันก็เงียบเกินไปอ่ะต้อมว่า

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » อังคาร ก.ย. 08, 2009 12:37 am

กมลวัทน์ เขียน:
apinya เขียน: แต่อันที่ๆอร่อยคือ ตำแตง อร่อยมาก
รูปภาพ

ตำแตงน่ากินอย่างแรง

พี่ติงติง ต้อมยกให้เลยค่ะจานนี้

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » อังคาร ก.ย. 08, 2009 12:39 am

nongmaxi เขียน: เห็นแล้วก็อยากกลับบ้านเหมือนกัน พอกลับไปก็ร้อนตับแทบแลบ แต่ก็อยากหลับไปจัง

คิดเหมือนกันเปะ ไม่กลับก็คิดถึง พอกลับไปฮ่วยก มันร้อยเจงๆๆ

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » อังคาร ก.ย. 08, 2009 12:44 am

kookmartin เขียน:
apinya เขียน: รูปภาพ

<span style='color:blue'>โอ้พระเจ้ายอด มันจอร์จมากกกก เห็นตำแตงจานนี้ถึงกับเพ้อ...

บ้านทรงไทยน่าอยู่มากๆ สงบ ร่มรื่น อิจฉาๆๆ น้องต้อมสบายดีน่า...

ตกลงได้ขนอะไรกลับมาบ้างเอ่ย.
</span>..

พี่กุ๊ก ถึงกะเพ้อเลยน๊อ ต้อมก็สบายดีจ้าได้มาหลายอย่าง
คราวนี้ไปสี่คน เป๋าหกใบ
อูยพี่กุ๊กเอย สากกะเบือยันเรือรบได้มาครบทุกอัน ดีน่าไม่ลืมเอาลูกกลับมาด้วย

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง