ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

MALTA island

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:39 pm

สวัสดีปีใหม่ พี่ๆน้องๆครัวไกลบ้านนะคะ ร่ำๆรวยๆกันถ้วนหน้าค่ะ เต็มไปด้วยความสุข ร่างกายแข็งแรงนะคะ

**ก่อนอื่นต้องขอ ออกตัวก่อนเลยค่ะว่า เพิ่งเคยโพสรูป ครั้งแรก ถ้าขาดๆเกินๆก็อย่าถือสานะคะ**

คิดอยู่หลายรอบ กะจะโพสหลายรอบแล้วด้วย แต่ก็กล้าๆกลัวๆ คราวนี้มีเวลาว่างมากกกกก เพราะตกงาน กินเงินรัฐ 3เดือน ก็เลยตัดสินใจ โพสรูปแบ่งให้พี่ๆเพื่อนๆดูค่ะ บูมไป Malta เมื่อสิ้นเดือนกันยา-8ตุลาค่ะ พกแฟนใหม่ไปด้วยค่ะ Nikon D60 และแฟนเก่า Canon มือถือยอดดวงใจ Sony Ericsson ภาพชัดไม่เท่ากันนะคะ :)

**เราบิน Malta Air ค่ะ ขึ้นเครื่องที่ อัมสเตอร์ดัม
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
laboomguus
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:42 pm

เราไปพักกันที่ St'Julian's ค่ะ โรงแรม Le Meridien ค่ะ
รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:44 pm

หน้าโรงแรม ตอนกลางคืน
รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:49 pm

ตอนแรก ที่พวกเรานั่งบนเครื่อง มองลงมาเห็นเมือง มอลตา ท่าทางขี้ริ้วขี้เหร่ค่ะ ก็เข้าใจว่าเป็นเกาะที่ไม่ค่อยมีต้นไม้ สามีภรรยามองหน้ากัน ท่าทางจะเลือกมาผิดประเทศละมั้งเนี่ย แต่เอาเข้าจริงๆ ประเทศนี้เป็นเกาะเล็กๆ แต่มีอะไรน่าดูเยอะเลยค่ะ
ตรงนี้เป็น Spinola Bay ค่ะ
รูปภาพ

รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:52 pm

ตรงนี้เป็น ร้าน Mc Donalds ชั้น2 ค่ะ ตรงข้ามกับ Spinola Bay เลย มุมโปรดของเรา สามีชอบมานั่งทานกาแฟที่นี่ ไม่ไกลจากโรงแรม เดินเพลินๆมาก็ถึงละค่ะ
รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย Sasikarn » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:53 pm

laboomguus เขียน: หน้าโรงแรม ตอนกลางคืน
รูปภาพ

อิอิ ไม่อยากจะปาด แต่เห็นรูปสวยๆ แล้วทนไม่ไหวค่ะ

ในโลกนี้มีที่สวยๆที่เราไม่เคยเห็นอีกเยอะเลยนะคะ
Sasikarn
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:58 pm

วันแรกๆ เราเดินเล่นชมวิวกันก่อนนะคะ แล้ววันต่อมาบูมจะพาไปเที่ยวดูรอบๆค่ะ
รูปภาพ

ขนมร้านนี้อร่อยมากค่ะ บูมได้ชิม 2อัน มีอันนึง ไส้เหมือนกับกะหรี่ปั๊บไส้เค็มเลยค่ะ อีกอันนึง เป็นไส้ไก่ ผัดกับถั่วลันเตาผสมแป้งข้าวโพดด้วยแน่ๆเลย 555 เพราะเป็นแบบเหนียวๆเละๆ
รูปภาพ

รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 9:04 pm

ช่วงวันแรกๆเดินเล่นนานมากๆค่ะ และถ่ายภาพเยอะมากกกกกกก ตอนนี้ยังอยู่แถว St'Julian's Spinola Bay เห็นตาคนนึง นั่งตกปลาอยู่คนเดียว เราก็ยืนดู พอดีแกตกได้ปลาขึ้นมา ทันใดนั้น ตาคนนี้ก็โยนให้แมวที่อยู่ข้างๆแกเลย บูมเลยส่องดูในถังพลาสติกของแก มีปลาตัวใหญ่ในนั้น 4-5ตัว ก็ถึงบางอ้ออออ อ๋อ..ตัวใหญ่ให้ตัวเองนะ ส่วนตัวเล็กฉันให้เธอ อิอิ
รูปภาพ

และนี่ค่ะ เค้าทาสีเรือใหม่ สีน่ารักเนอะ
รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 9:08 pm

เรือมอลตา น่ารักจริงๆเลยค่ะ แต่เรือพี่ไทยเรา ก็สวยไม่แพ้ค่ะ
รูปภาพ

วันนี้ยังนั่งเรือไม่ได้ นั่งจักรยานก่อนเลยค่ะ
รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 9:20 pm

ไปเที่ยวกันค่ะคราวนี้..
ถ้าไปเที่ยวมอลตา รถเมล์ราคาถูกมากค่ะ แค่ 0.49ยูโร ไปได้ทั่วเลยค่ะ แต่ใครที่ชอบสบายๆหน่อย เอาแบบเห็นได้ทั่วเกาะมอลตาเลย ก็แนะนำแบบ ไปกะทัวร์นะคะ บูมไปกะ Oasis Tourค่ะ เป็นรถตู้สีแดง เค้าจะมารับเราที่หน้าโรงแรม และก็ส่งที่หน้าโรงแรมค่ะ ราคาไม่แพงเลยค่ะแล้วแต่ทัวร์ อยู่ที่ 9ยูโรขึ้นไปค่ะ ที่มอลตา เคยเป็นเมืองขึ้นของประเทศอังกฤษร้อยกว่าปี คนประเทศนี้เกือบทุกคนสามารถพูดภาษาอังกฤษได้ดีทีเดียวค่ะ บูมไปเที่ยวช่วงโลว์ซีซั่น รถทั้งคันมีกันแค่ 3-4คนค่ะ บางวัน มีแค่บูมกะสามี 2คน สบ๊ายสบาย
วันนี้เราไปทัวร์กันค่ะ รถคันนี้แหละนะคะ
รูปภาพ

ข้างในโบสถ์ค่ะ บูมจำชื่อไม่ได้แล้วนะคะ โทษทีค่ะ เพราะหลายเดือนผ่านมา แล้วบูมก็ทำโบว์ชัวร์ทัวร์ที่มีอยู่หายด้วย อธิบายพอที่จำได้นะคะ
รูปภาพ

ในระหว่างการเดินทาง เค้าจะพาเราไปเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์ แบบเสียเงินค่าเข้า ช่วยเศรษฐกิจชาติว่างั้นอ่ะคะ
โบว์ลิ่งสมัยก่อน
รูปภาพ

รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 9:33 pm

มอลตาไม่ค่อยมีต้นไม้เท่าไหร่ค่ะ ตามทางส่วนมากจะเป็นหินก้อนๆเต็มไปหมดค่ะ แล้วเค้าใช้หินก้อนๆอันนี้น่ะค่ะ ทำเป็นรั้ว แบ่งเขตที่ดินของกันและกัน
นี่จะไปไหนจำไม่ได้แล้ว อยู่บนรถ
รูปภาพ

เอาเป็นว่าเรามาโผล่ ที่ Buskett Gardens เพื่อที่จะไปดู Verdala Castle , Grand Master de Verdalle ซึ่งอยู่เขาคนละลูกค่ะ
555+อย่าเบื่อหน้า นางแบบ-นายแบบก่อนนะคะ คือไป 2คน ก็ถ่ายกันเอง 2คนน่ะค่ะ แล้วที่สำคัญ อยากมีรูปตัวเองเยอะๆ ห้าห้าห้า
รูปภาพ

west of Malta ท่าทางจะอุดมสมบูรณ์ที่สุดละค่ะ
รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 9:39 pm

เราไปดูวิวต่อที่ Dingli Cliffs กันค่ะ
หน้าแบ้นมาอีกแว้วค่ะ แล้วเห็นข้างหลังบูมมั้ยคะ คนที่ยืนถ่ายรูปอยู่ทางโน้นน บูมรอให้เค้าไปก่อน แล้วเราจะไปสวมรอย
รูปภาพ

และแล้ววว ชะแว้ป ขอ 2รูปเลยน้าา
รูปภาพ

สูงมากเลยค่ะ อยู่เหนือน้ำทะเล 250เมตร
รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย kangaroo » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 9:44 pm

ตามไกด์คนสวยพาไปเที่ยว ชอบวิวตอนกลางคืนมากเลยค่ะสวยมาก
kangaroo
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 9:47 pm

วันต่อไปเราไปดู 3ซิตี้วิว กันค่ะ
The three Cities วิว เป็นเมืองหน้าด่านในสมัยก่อนค่ะ แต่บูมถ่ายรูปมาได้ไม่ดี เห็นไม่ครบเลย เพราะห่วงแต่ไม่มีหน้าอันเบ่งบาาาานของตัวเองอยู่ในกล้อง แต่ก็พอเห็นวิวนะคะ อิอิ
รูปภาพ

ข้างหลังนกเป็นเมืองหน้าด่านที่อยู่ตรงกลางค่ะ
รูปภาพ

รูปภาพ

ตึกบ้านเรือนค่ะ หาดูที่นี่ยากหน่อย เพราะส่วนมาก เค้าจะสร้างเป็นอพาร์ทเมนท์ โรงแรม บ้านพักต่างอากาศเสียซะส่วนใหญ่
รูปภาพ
laboomguus

โพสต์โดย laboomguus » ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 9:52 pm

หน้าบูมโผล่อีกละค่ะ.. :)
Grand Harbour Mariana Vittoriosa
รูปภาพ

ดูสวยไปอีกแบบนะคะ เรือโบราณกะเรือไฮโซ
รูปภาพ
laboomguus

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง