ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

พาเที่ยวประเทศมอรอกโค ครับ

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:36 pm

รูปภาพ
ทรายสวยมากครับละเอียดจนอดที่จะเอนหลังลงไปสัมพัสไม่ได้และก็ได้รูปชัด ๆ สวย ๆ อย่างนี้ ครั้งหนึ่งในชีวิตนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sriboonpengrabat
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:36 pm

รูปภาพ
ผมเป็นคนขาวนะ ครับ ได้เตี๋ยเพราะเตี๋ยเป็นเจ็ก เน้อ แม่ลาวพวน แต่เวลาดำนะ หลายเดือนกว่าจะเป็นสีเดิมแบบที่เห็นเนี้ย ครับ ไอ้ที่เค้าว่ากันว่าสีแทนสวยนะ ผมไม่เอาด้วยหลอก เพราะมันไม่แทนอย่างว่านะสิ สีดำเข้ามาแทนสิไม่ว่า......

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:37 pm

รูปภาพ
ด้วยความแห้งของอากาศนะครับ น้ำดื่มหนึ่งขวดดื่มคนเดียวหมดเลย

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:37 pm

รูปภาพ
พอลงมาถึงตีนเขาทะเลทรายก็มาเจอ หน่อไม้อะไรมิทราบได้ด้วยเกล้าครับ มันขึ้นมาได้ไง น้ำก็ไม่มี ฝนก็ไม่ตก งง เลยล้มตัวลงถ่ายรูปซะ เอาไว้ดู จะเอามะแกงเปอะรึก็ไม่มีใบย่านาง โอ้ย ตอนนั้นนะครับด้วยที่ว่าเราสนุกจน ลืมอาหารไทยไปเลย แต่ใครจะมาก็เอาม่าม่ามาด้วยนะ เดี๋ยวจะหาว่า คนแก่ไม่เตือน

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:38 pm

รูปภาพ
สาม ชม จากการเดินขึ้นเขาทะเลทราย หมดแรงข้าวต้มครับ แผ่หล่าเลย เหนื่อยแต่เหงื่อไม่ออก ง่ง งง เหมือนกับว่าผมอยู่ในหว้งแห่งฝัน

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:38 pm

รูปภาพ
มองเห็นภาพนึกออกไช่มั้ยครับว่ามันกว้างใหญ่แค่ไหน นี้ขนาดไม่มีต้นไม้นะ แล้วภูเขาที่มีต้นไม้ด้วยมันใหญ่แค่ไหนคิดดูเอาเอง

รูปภาพ
ทรามกลางทะเลทรายเห็นดำและหินละเอียด ทะเลทรายไม่ไช่แค่ทะเลทรายที่เป็นทรายอย่างเดียวนะครับ เป็นหินก็มี และก็มีหญ้าที่มีดอกสีเหลือง ๆ แบบที่เห็นในรูป อูฐชอบกินมากกก.... เพราะอะไรทราบมั้ยครับ มันไม่มีอะไรจะกินเพราะมันมีพืชอย่างเดียวไม่กินก็ต้องกิน ไม่งั้นอดตายสถานเดียว และอูฐที่เห็นก็ไม่รุ้เป็นของใคร ไม่มีคนดูนะ In the middle of Nothing แต่ สังเกตที่ขาอูฐนะครับ เค้าจะเอาเชือกผูกขามันไว้ มันวิ่งก็ไม่ได้ ได้แต่เดินกินไปเรื่อย ๆ

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:39 pm

รูปภาพ
ที่ไม่ได้นั่งอูฐเพราะเหม็นสาปมาก นะ เหม็นจริง ๆ และอีกอย่างหนึ่งกลัวไอ้ที่นูน ๆ บนหลังอูฐกลัวมัน กะทบไ.......สูญย์พันธุกันพอดี แม่เอ้ย

เดี๋ยวจะบอกเรื่องทัวร์ทะเลทรายให้นะครับ สำหรับผู้ที่สนใจ และขั้นตอนต่าง ๆ ในการเตรียมตัวที่จะมาเที่ยวมอรอกโค มากันสักสี่ห้าคนกำลังดี สนุกมาก

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:39 pm

รูปภาพ
หลังจากที่พักกันหนี่งคืนที่เมือง TAFILALT นอกเมืองนะ เป็นโรงแรม Kasbar ราคาก็เท่ากับ IBIS และครับรวมอาหารเช้าด้วย จากนั้น เราใช้เส้นทางหมายเลย 3454 ขับมาเรื่อย ๆจนถึง สามแยกแขวง Ouaquzagour แล้วก็เลี้ยวซ้ายใช้เส้นทางหมายข 162 ครับ แล้วเราก็มาถึงเมือง Zagora จะเห็นได้ว่าตั้งแต่สามแยกที่เราแยกมาตามแผนี่นะครับ เต็มไปด้วยต้นปารม์ที่เกิดขึ้นโดยธรรมชาติและผลขอมันหวานมากตอนที่สุกแล้ว โดยไม่ต้องเชื่อมเลยครับ แต่ที่ผมประทับใจที่สุดคือ พอก่อนเราจะเข้าถึงตัวเมือง Zagara สองสามกิโลเมตร จากที่ผมง่วงนอนจากการเดินทาง ดูในภาพสิครับว่าอะไร มันเป็นสวนปารม์ที่กว้างมากที่เกิดจากธรรมชาติเนื้อที่ประมาณแสน แสน ไร่ โอ้ มายกอ๊ด มายบุดด้า มาดูเองแล้วจะรู้ว่าความประทับใจเกิดขึ้นได้โดยไม่ต้องเสแสรงครับ เห็นด้านหลังผมมั้ย คุณอยากเห็นมั้ย ครับ มาสิแล้วจะเห็น เงินทองเก็บไว้มาก ตายไปก็เอาไปไม่ได้ หากำไรให้กับชีวิตตัวเองบ้าง และวิศัยทัศเราก็กว้างมากขึ้นด้วย ในหลวงเรายังสนับสนุนให้คนไทยเดินทางท้องโลกบ้างจะได้รู้ว่า สิ่งที่เราเป็นอยู่ที่บ้านเราก็แค่นีทีเราเห็น เดิม ๆ ไม่เปลี่ยแปลงเลย จนตาย

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:40 pm

รูปภาพ
ภาพนี้เลียงผิดครับ อันนี้หลังจากกลับจากทะเลทรายและก็เทือกเขา atlas แล้วครับขากลับ ออกเลยมาทางเมือง Marakech จนจะเข้าเมืองท่าติดทะเล ก็เลยถือโอกาสจอดรดถ่ายรูป พืชชนิดหนึ่งของมอรอกโคครับเป็นพื้นที่ราบ ที่เค้าเอาเมล็ดไปสกัดน้ำหอม และส่งไปขายให้กับชาวฝรั่งเศส ประเทศมอรอกโคเป็นประเทศที่มีสองภูมิประเทศนะครับ ด้านติดทะเล Atlandtic sea เนี้ยจะเป็นที่ราบ ตะวันตกและใต้ เป็นภูเขาหมดเลย ทีราบก็จะเป็นหุบเขาอย่างเดียวครับ อย่างที่อธิบายแถวต้น ๆ

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:41 pm

รูปภาพ
ภาพนี้ก่อนที่จะไปทะเลทรายครับ เราขับรดออกจากเมือง Ouarazazate ไปยั่ง Skoura เมืองเล็ก ๆ แต่คุณจะ ตลึง สุดเส้นทางของเมืองนี้นะครับ จากหุบเขาเล็กพอสุดเส้นทางจะเป็นเขาหินสูงชันสวยงามมาก มีโรงแรมให้บริการด้วยนะครับ อากาศที่นั้นเย็นมาก สวย มาก ผมไม่รุ้จะอธิบายยังไงให้คุณ ๆ คล้อย ตาม เพราะมันสวยมาก ครับ มากเหลือเกิน ไปมาแล้วเหมือนกับผมยังอยู่ในพวังนั้นอยุ่เลย ตอนนี้ก็ยังเพ้ออยุ่เลย

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:41 pm

รูปภาพ
ตรงนี่ก็สุดทางล่ะครับ ไปฉี่มาก็เลยนั่งถ่ายแถวนั้นแลยครับ

โพสต์โดย แตง » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:43 pm

ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น ในที่สุดเล้ง ก็โพสรูปเองได้ แต่บางรูปใหญ่ไปหน่อยล้นหน้าจอ
ถ้าขี้เกียจย่อรูปเอง ตอนที่ไปฝากรูปที่โฟโต้บัค ให้คลิ๊กที่ option มันจะปรากฏหน้าจอให้เราเลือกขนาดรูปได้ คลิ๊กเลือกขนาด ๖๔๐ ก็ได้ จะพอดีหน้าจอหรืออยากให้เล็กก็เลือกตามชอบ รูปที่เราฝากไว้มันจะย่อขนาดให้เอง

ภาพปราสาทสีน้ำตาลตรงภูเขา คล้ายของตุรกีเลย พี่เห็นรูปที่พ่อบ้านถ่ายตอนไปราชการตุรกี มีคล้ายๆแบบนี้ นอนกลางทรายแบบนั้นมันไม่เผาเนื้อหรอกรึ

มอรอกโค นี่ประเทศเล็กแต่ดูแล้วน่าอยู่เหมือนกัน คงสงบดี ขอบคุณที่พาชม
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:43 pm

รูปภาพ
อันนี้ห้องนอนที่โรงแรมครับ ห้องผมเองเหมือนฮาเลม นะ เพราะเป็นสไตล์อาราบิคโบราณ อายุอานามก็สองร้อยกว่าปีแล้วครับ โรงแรมครับโรงแรม... ไม่ใช่ผมไม่ต้องมองมาที่ผ้ม...

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:43 pm

รูปภาพ
กลับถึงบ้านก็ตายไปสองวัน แล้วก็ตื่นขึ้นมา ว่า ไอ้แก่ซ่าเอาอีกแล้ว ถ่ายอยู่นั้นหละ จะถ่ายอะไรหนักหนา....อ้าวก็มันยังมีแรงก็...ถ่ายมันเข้าไป ไม่เปลืองฟิลม์ซะเมื่อไหร่หล่ะ.....ระบบ memory กันหมดแล้วน้อง
รู้มั้ยเหมือนบ้า เพราะตั้ง timer ถ่ายเอง ฮ่าฮ่า ขำมากเลย เหมือน ๆ นะ คน บ้าน่ะ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง