ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

พาเที่ยวประเทศมอรอกโค ครับ

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:28 pm

รูปภาพ
จะเห็นน้ำแข็งอยุ่บนยอดเขาที่อยูด้านหลังผมไปนะ ครับ เย็นมากกกกกก เคยไปยุโรปมาแต่ไปช่วงที่น้ำแข็งละลายแล้ว แต่ก็ได้ไปลิ้มรสน้ำแข็งที่ไปดื่มเบียร์แข็งชาวเยอรมัน ที่เบอลิน เกือบตายเพราะไม่เคยในชีวิต หนาวมาก ดูจากอาการตามภาพครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sriboonpengrabat
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:28 pm

รูปภาพ
ช่วงเดือนกุมภาน้ำแข็งละลายไปมากแล้วนะ ครับแต่ก็ยังพอมีให้เห็นอยู่บ้าง.....ใช่น้ำแข็งมั้ย ไหนลองจับดูหน่อยสิ

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:29 pm

รูปภาพ
ตรงนี้เป็นจุดที่สูงที่สุดของเทือกเขา Atlas นะครับ เป็นจุดเยือกแข็งสุด ถึงได้มีน้ำแข็ง

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:29 pm

รูปภาพ
ผมเป็นคนที่ชอบอากาศเย็นมาก อาจเป็นเพราะเราเติบโตมาในเมืองร้อนก็เป็นได้ ครับ สนุกมากฮะ

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:30 pm

รูปภาพ
เพราะว่าเย็นมาก มือเอาออกจากกระเป๋ากางเกงไม่ได้แลย เพราะแข็งไปหมด และก็หดอยุ่ที่เดียว ไม่เชื่อลองมาดูสิ และก็ไม่ไช่พุงนะครับ ลมมันพัดเข้าไปในเสื้อฮะ ดูเหมือนพุงเลย ผมไม่อ้วน ครับ ไม่อ้วน

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:31 pm

รูปภาพ
ภาพนี่เป็นเมืองที่สร้างอยุ่ตาม Valley ของสองฝั่งหุบเขาซึ้งเป็นทัศณียภาพที่ทุกคนเห็นแล้ว ต้องตลึงถึงความงาม (ในภาพรวมนะครับ) ที่นี้มีชื่อว่า Gorges de Dades แปลว่า เมืองทรามกลางหุบเขา เหมือนเมืองในการ์ตูนเลย ครับ สวยมากกกกกกกกกกกกกกกก

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:31 pm

รูปภาพ
จะสังเกตเห็นได้นะครับว่า เรือนชานบ้านช่องของเค้านั้นสร้างขึ้นสองฝั่งของหุบเขาและพื้นดินที่เห็นเป็นพื้นที่ ที่คนพื้นเมืองใช้ทำการกะสิกรรม ครบ จะเห็นบ้านเรือนถูกสร้างขึ้นโดยใช้ดิน
เหนียว ผสมกับหญ้าปล้องแห้งป่นและหินทรายโอบเป็นกำแพงบ้านในขนาดที่หนาพอที่จะปกป้องจากความหนาวได้ คนที่มีเงินหน่อยก็จะผสมปูนซีเมนเพื่อความแข็งแกร่งของผนังตัวอาคารหรือตึก เพราะประเทศนี้ไม่มี เทคโนโลยี่อะไรเลย และก็จะได้รับความช่วยเหลือจากอารยะประเทศเสมอ (เดียวค่อยคุยกันเรื่องนี้)

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:32 pm

รูปภาพ
พักทานอาหารกลางวันครับบนโรงแรมสวยมากอยุ่บนยอดเขาหิน และมองลงไปข้างล้างจะเห็นพื้นที่ประกอบกสิกรรมของชาวพื้นเมืองนะครับ ตามหุบเขา พืชที่ปลูกกันก็จะเป็น มะกอก ถั่วออลม่อน มะเขือเทศ มันเทศ เนื่องจากว่าประเทศนี้ความชื้นสัมพัสต่ำมากครับ ไม่สามารถปลูกผักชนิดอื่นได้เลย จากที่ได้สังเกตนะครับ คนพื้นเมือง ของมอรอกโค น่าสงสารมาก เพราะว่าขาดสาร vitamin C มากเลยครับ หนุ่มสาวที่นี่มีแต่คนฟันเหลือง ๆ และไม่สะอาดเลย อยุ่กันอย่างอดอยากมาก (แล้วค่อยคุยกันเรื่องสังคม)

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:32 pm

รูปภาพ
จากการเดินทางสามสี่ร้อยกิโลเมตรนะครับ ทรามกลางทะเลทราย in the middle of nothing just only sad and rocks เราก็ได้มาเห็นความงามที่ไม่อาจลืมได้อย่างที่เห็นในภาพครับผม จะเห็นได้ว่าตัวอาคารจะเป็นสีเดียวกับทราย สีแบบนี้จตะเริ่มเปลี่ยนไปตั้งแต่เมือง Marakech หรือที่เค้าเรียกกันว่า Pink City ครับ ดาวเทียวจับไม่ได้เลยนะ ถ้าไม่มีจานรับดาวเทียมหรืออุปกรณ์อีเล็กโทรนิคใด ๆ เพราะสีของอาคารบ้านเรือน จะ Blending ไปกับธรรมชาติของเทือกเขา อย่างที่เห็นครับ

โพสต์โดย laboomguus » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:33 pm

พี่เล้งคะ บรรยายภาพด้วยนะคะ เผื่อบูมอยากไปเยี่ยมมั่งอ่ะคะ จะได้รู้ว่าที่ไหนอ่าคะ เอาใจช่วยอีกแรง สู้ๆค่ะ
laboomguus
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:33 pm

รูปภาพ
จริงๆ แล้ว สี่ภาพข้างบนนั้นผมไปถึงที่หลังนะครับ ลำดับภาพสลับกันไปนิดหนึ่งก็ต้องขออภัยดวยนะครับ เพราะมือใหม่หันโพสครับ

ภาพที่เห็นอยู่นี้เป็น Kassbar นะครับ ซึ้งแปลว่า เมืองที่สร้างขึ้นมาป้องกันโจรปล้น และเมืองนี้ถูกสร้างขึ้นมาด้วยหินด้วยทรายและดินเหนียว และได้ขึ้นทะเบียนให้เป็นมรดกโลกด้วยครับ เมืองนี้ที่ตั้งอาจไม่ปรากฏในแผนที่โลกแต่มีในแผนที่มอรอกโคนะ ครับ ก่อนถึงเมือง Auarzazate สิบกิโลเราก็เลี้ยวช้ายเข้าไป ชม Ait-Benhaddou หลายท่านคงได้ชมหนังฝรั่งหลาย ต่อหลายเรื่องที่เกี่ยวกับทะเลทรายนะครับ เช่น The mummy , The king scorpion, Gradiator เหล่านี้ถูกสร้างที่ประเทศมอรอกโคทั้งนั้นนะครับ เพราะก่อนถึงในเมือง Auarzazate เค้าจะมี Studio ใหญ่มาก ในการสร้างหนังระดับโลก เพราะต้นทุนในการสร้างต่ำมาก แต่สถานที่นี่ห่างจาก studio หน่อยนะครับ (เดียวค่อยคุยกันทางด้านสังคม) และสถาปัตยกรรมว่าทำไมเรือนชานบ้านช่องของคนที่นี่ถึงได้เป็นแบบสไตล็นี้

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:33 pm

รูปภาพ
อันนี้ก่อนถึง Benhaddou ครับ ข้าง ๆ กัน

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:34 pm

รูปภาพ
สถานที่นี่นะฮะเห็นแล้ว breath taking มากเลยครับ แต่น่าเสียดายไม่ได้ข้ามไปฝั่งนุ้นเพื่อเข้าไปชมความวิจิตข้างใน benhaddou เพราะไม่พอใจที่ชาวเมืองที่ทำมาหากินอยู่ถวนั้นจ้องแต่จะขูดรีดนักท่องเทียวเหมือนกับที่คนไทยบางกลุ่มที่จ้องแต่จะเชือดนักท่องเที่ยว แค่ข้ามน้ำตื่นๆ แต่ตะตุ่มเค้าคิด 100 ดีรัมครับ เท่ากับ 400 บาท ซึ้งจริง ๆแล้วเดินข้ามไปก็ได้ น้ำก็เย็นแต่ไม่ถึงตายหลอกครับ ก็เลยไม่เข้าไปข้างในฝั่งนู้นด้วยความที่ไม่พอใจ

ทั้งๆ ทีประเทศนี้ไม่มีค่าเฉลียรายหัวต่อเดือนเท่าไหร่และต่อปีเท่าไหร่ด้วยซ้ำ

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:35 pm

รูปภาพ
จากนั้นก็เข้านอนพักที่โรงแรมในเคลือ IBIS คืนละ 525 ดีรัม สองพันสองร้อยกว่าบาท รวมอาหารเช้าด้วย แต่อาหารอย่าให้พูดถึง (แล้วค่อยคุยกันถึงเรื่องบริการ) จากนั้นผมกับหุ้นส่วนโรงแรมก็ไปเที่ยวต่อ ที ว่าสี่ภาพข้างบนนั้นและครับ เค้าก็เอาใจดีนะ หรือว่าเรามาลงทุนกับเค้าก็ไม่รุ้เป็นไปได้หลายเคสอยู่นะ อีกสองร้อยกว่ากิโลก็มาถึงทะเลทรายครับ เป็นภูเขาทะเลทราย ไม่ถึงกับเชื่อมต่อกับ ทะเลทราย SAHARA ของแอลอีเรียร์ นะครับ อยู่ในเขตที่เค้าเรียกว่า Merzouga หรือ The Dunes สวยมากครับ ทรายระเอียดเหมือนแป้งเลยครับ สวยมาก ผมไม่เคยลืมเลยจนทุกวันนี้เคยเห็นแต่ในหนัง วันนี้ได้มาเห็นตัวจริงเสียงจริง แต่อากาศเย็นจากลมทะเลแอทแลนดติก และ ความร้อนจากทะเลทราย และความแห้งของอากาศ ผมเลยต้องถอดเสื้อแล้วก็เดินขึ้นไปบนภูเขาทรายซึ้ง ถ้านั้งอูฐก็ ก็หนึ่งร้องดีรัม สี่ร้อยบาทซึ้งเราก็เดินได้นอกเสียจากว่าเราอยากมีประสบการณ์ที่ได้นั่งอูฐมาแล้ว แต่มันไม่ธรรมชาตินะ กับการที่เรานั่ง
อูฐแบบธุระกิจแบบนี้ แต่มันก็เป็นการสร้างงานและรายได้ให้กับชนพื้นเมืองก็โอเค แต่นีมันไม่ไกลครับ หากนั่งอูฐผมก็ไม่ได้อัถรสนะสิ เดินขึ้นเขาทะเลทรายครับ สนุกมาก และก็เหนื่อย แต่เหงื่อไม่ออกนะ ครับ เพราะอากาศแห้งมากกก

โพสต์โดย sriboonpengrabat » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 6:35 pm

รูปภาพ
ผมถอดเสื้อเดินสาม ชม เลยนะ ไม่มีเหงื่อเลย แต่ร้อน และเย็นในเวลาเดียวกันครับ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง