ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

พาลุยสวนทิวลิป ท่ามกลางความเย็นยะเยือก 8 องศา ที่ Keukenhof

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 11:19 am

<span style='color:blue'>08.05.2010
กริ๊งงงงงงงงงง....ณ เวลานั้นมันคือ 04.50 คะ เสียงนาฬิกาปลุกจาก iPhone โทรศัพท์ อันแสนจะทันสมัย แต่ไม่มีค่อยจะมีคนโทรเข้า ดังข้างหู เราก้อไม่คิดว่าจะซื้อมันมาด้วยราคาแสนแพง เพียงเพื่อเป็นนาฬิกาปลุก !!!! แต่ทำไงได้เมื่อไม่มีคนโทรเข้า ใช้เป็นนาฬิกาปลุกก้อยังดีว้า ยังมีประโยชน์อยู่บ้าง หุหุ เราตั้งใจตื่นกันแต่เช้าตรู่ เพื่อที่จะออกเดินทางเร็ว เนื่องจากสองปีก่อนขาวออกเดินทางสายและรถติดมาก ก่อนเข้าสวน คราวก่อนไปกับเพื่อน ๆ คราวนี้ขาวเป็นเป็นไกด์ คิก ๆ ๆ คนเยอรมันไม่เคยเที่ยวสวนทิวลิป กร๊าก ๆ ๆ แม่แฟนก้อไม่เคยไป แม่ก้อเลยชิ่งไปก่อนลูกชายตั้งกะวันจันทร์ที่ 03.05.2010 เราเองก้อไม่อยากจะเชื่อว่าคนที่นี่ไม่เคยไปสวนทิวลิป แฟนถามเค้าไปทำอะรัยกัน ขาวบอก ไปเล่นสกีม้างงง.. แหม..ไปสวนดอกไม้จะไปทำรัย ก้อไปถ่ายรูป ไปชมความงามของดอกไม้ซิคะ ถามได้น่อออ.. แฟนก้อยังสงสัยแระถามต่อ ไปเพียงเพื่อถ่ายรูปเนี่ยนะ ตอบสั้น ๆ อืมมม..ค่ะ เพียงเท่านั้นที่เราต้องการ เราก้ออยากเห็นของสวย ๆ งาม ๆ เนอะ เราออกเดินทาง 07.10 น. ถึงโน่นเกือบสิบโมงน่ะค่ะ ก้อเร็วเหมือนกัน รถไม่ติด คนไม่เยอะด้วย หาที่จอดรถง่ายมาก เสียบปึ๊บ...เดินข้ามถนนมาซื้อตั๋วเข้าสวนเลย ด้วยความที่ยังเช้าอยู่ คนไม่ค่อยมีเท่ารัย ก้อเล่นเอาใจหายเหมือนกัน จะมีแต่เราเปล่าเนี่ย แต่ก้อดีที่ว่าเราได้ถ่ายรูปโดยที่ไม่ต้องมีคนมาพลุกพล่านแย่งวิวกัน ก้อแชะ ๆ ๆ ไปกันสองคน ขาวก้อแบกขาตั้งกล้องไปด้วยค่ะ เพราะบางทีถ้าอยากได้รูปคู่ต้องตั้งกล้องถ่ายเองอ่ะ ก้อเล่นกันสนุกสนาน ได้ภาพหลุด ๆ มาเยอะเหมือนกัน ไปโดนใจดอกลิลลี่ บานกว่าหน้าขาวอีก ลืมกล้วยไม้ไปเลย แฟนขาวก้ออีมุกอีม่วนอยู่กะทิวลิป สีนั้นก้อสวย สีนี้ก้องาม ที่แฟนชอบคือ หญ้า ค่ะ กรรม พาไปสวนทิวลิปไปชอบหญ้า คือเค้าตัดขอบ สีหญ้า สีเขียวเข้ม กะสีเขียวอ่อน มันตัดกันสวยดี นั่นแหละที่แฟนประทับใจ สิ่งแรก แระก้อตื่นตากะดอกไม้ ลืมขาวไปเลย คือแกเดินดูอย่างเดียว กล้องอยู่กะขาว อยากไปอาคารกล้วยไม้ หลงทิศ ไม่รู้อยู่ส่วนไหนของสวน มาเจอสวนกล้วยไม้อีกทีตอนจะออกแระ ก้อปล่อยแฟนนั่งดื่มกาแฟ แล้วขาวก้อไปอาคารกล้วยไม้คนเดียว เพราะแฟนไม่ค่อยชอบกล้วยไม้ ก้อเลยปล่อยให้นั่งพัก พอขาวกลับจากอาคารกล้วยไม้ ตอนจะออกจากสวน รู้เปล่าขาวเจอใคร เปล่าค่ะ ไม่ใช่ หญิงป้าค่ะ อิอิ ขาวก้อไม่รู้เหมือนกันว่าเธอคือใครค่ะ ไม่รู้อยู่ในครัวฯ เราเปล่า ขาวเดินจนจะออกสวนอยู่แระ สายตาขาวไปคลิก..เจอแม่นางคนนึ่งใส่กระโปรงสั้นจู๋ปิดก้นนิดหน่อย แล้วก้อใส่ถุงน่องตาข่าย แระรองเท้าบู๊ทลายม้าลาย เอ่อ...ขาวเป็นงงมากเลย อากาศ 8 องศา ไม่น่าจะเกิน 10 องศาด้วยซ้ำไป เธอช่างกล้าใส่ อิอิ ไอ้เรารึแจ๊คเก็ตบาง ๆ สองชั้น กางเกงยีนส์ กะรองเท้าคอนเวิร์สที่ไปถอยมาใหม่ เพราะกลัวจะเดินไม่รอบสวน ฮ่า ๆ เดินมาถึงแฟนพอดี สะกิดให้แฟนดู แฟนก้อได้แต่ เอ่อออออ..เหมือนกันค่ะ อิอิ

ว่าแต่..เสียดายมากที่สวนทิวลิปในทุ่งนา ตอนที่ขาวไปไม่มีดอกทิวลิปแล้วค่ะ ไม่ได้ลงไปถ่ายรูปเลย ปีก่อนลงไปนอนเกลือกกลิ้งถ่ายรูปเลยค่ะ ไม่อายด้วย อิอิ

เราเสร็จจากสวนทิวลิปประมาณ 13.30 น. เราก้อไปต่อที่ Scheveningen เพราะแฟนเคยไปสมัยเด็ก ๆ แฟนบอกสวย แต่ตอนนี้สกปรกมากค่ะ แถมอาหารก้อแพง แต่ไม่อร่อย ทำสำคัญโดนปรับค่าจอดรถอีก 51 ยูโร เซ็งเลย ขาวก้อเตือนแล้ว เดี๋ยวก้อโดนปรับหรอก แต่แฟนบอกว่า วันนี้อากาศไม่ดีฝนตก ไม่มีคนออกมาปรับหรอก นั่นแน่ะ แถข้างไปเพ่ แล้วก้อโดนจริง ๆ สะใจ โฮะ ๆ หัวไม่หงอกบอกคนไม่เชื่อ แล้วแฟนก้อกลับบ้านด้วยความช้ำใจกับค่าปรับ เพราะไปฮอลแลนด์ทีไรโดนทีละ 51 ยูโร คราวที่แล้วไปก้อโดน แกบอก ไม่จำเป็นจะไม่มาอีกแระฮอลแลนด์ คริ ๆ

ขาวจะทยอยเอารูปลงให้ดูนะคะ อยากทำแบบหลาย ๆ รูปแบบคุณ มารีน่า แต่ไม่เป็นอ่ะ ทำเป็นแต่แบบภาพเดียว ๆ น่ะค่ะ ใครเป็นสอนหน่อยจิ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ เดี๋ยวขอเวลาไปย่อรูปก่อนค่ะ

แต่ถ้าใครได้ไปสวนทิวลิปเมื่อเสาร์ที่ผ่านมา น่าอิจฉามากค่ะ มีแดดด้วย แต่อากาศก้อยังเย็นอยู่ ได้ข่าวว่า หะโหน่งไปมาด้วยนิ ช่ายเปล่าเอ่ย</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
khao-naka
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:09 pm

<span style='color:blue'>มาแล้วค่ะ ขอโทษที่ให้รอนะคะ เฮ้อ..ปล้ำกะโฟโต้บัคเก็ตอยู่นาน พอดีแฟนกลับมา ต้องรีบโดดหนีคอมพ์ หุหุ พรุ่งนี้ไปเรียนการบ้านยังไม่เสร็จอ่ะ คริ ๆ อย่าว่าแต่เด็กเล้ย เราเองก้อเป็นค่ะ

มาต่อกันค่ะ พาออกเดินทางตั้งแต่แถว ๆ บ้านเลย เราชมวิวไปเรื่อย ๆ เนอะ บรรยากาศก้อสดใส ใส..มาก แบบในภาพนี่แหละค่ะ</span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:13 pm

<span style='color:blue'>ก้อไม่ไกลนะคะ ประมาณ 220 km ค่ะ เพิ่งนึกได้เลยเพิ่งมาตั้งตัวบอกทาง ออกมาจากบ้านได้โลกว่าแระ </span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:15 pm

<span style='color:blue'>เราใช้เส้นทาง Roemond Outlet ค่ะ ว่าจะแวะช็อปปิ้งก่อนแระ แต่ร้านยังไม่เปิด อิอิ </span>
รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:19 pm

<span style='color:blue'>เราไม่ได้มาเครื่องบินส่วนตัวนะคะ เรามารถส่วนตัวค่ะ อิอิ</span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:22 pm

<span style='color:blue'>เห็นเมฆลอยต่ำแล้วช้ำสุด ๆ ค่ะ นึกไม่ออก ดอกทิวลิปถ่ายรูปออกมาจะเป็นไงเนี่ย</span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:25 pm

<span style='color:blue'>เกือบถึงแล้วค่ะ ใจเย็นนะคะ เห็นป้ายแระ อิอิ แถว ๆ นี้ล่ะค่ะ ที่ปีที่แล้วรถติดมากกกกกก.. แต่ปีนี้โล้งง...โล่ง เพราะเราออกเดินทางแต่เช้ากัน</span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:27 pm

<span style='color:blue'>ถึงแล้วค่ะ ตรงนี้สำหรับจอดรถบัสค่ะ แต่ของเราไปอีกนิดนะคะ</span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:30 pm

<span style='color:blue'>ทางเข้าค่ะ สดชื่นแระเนอะ เขียวชะอุ่มเชียว</span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:33 pm

<span style='color:blue'>มีแค่เราสองคนค่ะ ขอตีลังกาซื้อตั๋วก่อนนะคะ แบบว่าว่างมาก ไม่ต้องรอคิวค่ะ </span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:36 pm

<span style='color:blue'>ยืนยันว่ามันว่างจิง ๆ ฮ่า ๆ ว่าแต่..ทำไมวันนี้ตรีนกามันขึ้นมาเยอะจังเนี่ย</span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:42 pm

<span style='color:blue'>เราได้ที่จอดรถดีมาก เดินตรงไปก้อถึงเลยค่ะ แต่ลานว่าง ๆ น่าล้อมวงส้มตำนะเนี่ย คนไทยกะจีนเยอะมากกกกกกกกกกก...ค่ะ ในสวนขอบอก</span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:52 pm

<span style='color:blue'>ในที่สุดขาวก้อได้พาคนเยอรมันมาเที่ยวสวนทิวลิป เอิ๊ก ๆ ไปในสวนทิวลิปกันดีกว่าค่ะ ถึงแล้วค่ะ ร่ายมานานแระ</span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:54 pm

<span style='color:blue'>อยากใส่มั่งจัง ชุดแบบนี้อ่ะ แต่พี่อีกคนแกดำดีจิง ๆ หุหุ</span>

รูปภาพ
khao-naka

โพสต์โดย khao-naka » จันทร์ พ.ค. 17, 2010 7:57 pm

<span style='color:blue'>ถึงมันจะเก่า แต่คิวมันไม่เคยว่างนะคะ ขาวเห็นในสวนมีสองคู่ค่ะ ได้ใส่ทั้งสองคู่เลย แต่ต้องต่อคิว ตอนเช้าไม่ใส่ค่ะ ต้องต่อคิวใส่ถึงได้อารมณ์ แย่งเด็ก อิอิ </span>

รูปภาพ
khao-naka

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง