ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เที่ยวอินเดีย: อุทัยปุระ... นครสีขาว

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 7:28 am

ก่อนย้ายมาอยู่ญี่ปุ่น แน๊ตอยู่อินเดียมาก่อนค่ะ อุทัยปุระ (Udaipur) เป็นเมืองที่ประทับใจมากที่สุด เลยเอามาลงก่อนค่ะ อุทัยปุระตั้งอยู่ในรัฐราชสถานทางตะวันตกเฉียงเหนือของอินเดียค่ะ
เป็นเมืองที่มีฉายาว่า City of Lakes คือ เมืองแห่งทะเลสาป

นี่เป็นภาพท่าเรือค่ะ กำลังจะขึ้นเรือไปพระราชวังกลางทะเลสาปที่ปัจจุบันเป็นโรงแรมค่ะ แค่ท่าเรือก็ประทับใจแล้วค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
natkanasuta
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 7:47 am

อ๊ะ ขึ้นแล้ว นี่ท่าเรือค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 7:52 am

นี่เป็นวิวตอนนั่งเรือข้ามไปที่พระราชวังค่ะ อุทัยปุระได้รับการขนานนามว่าเป็นเวนิซแห่งตะวันออกด้วย คงเพราะมีวิวที่สวยงามแบบนี้ ตอนนั่งเรือกับแฟนยังคุยกันเลยค่ะว่ารู้สึกเหมือนอยู่ในยุโรปเลย

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 7:57 am

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 8:02 am

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 8:15 am

ในทะเลสาปแห่งเดียวกันก็มีวังอีกแห่งหนึ่งชื่อว่า Jag Mandir ตั้งอยู่ทางฝั่งซ้ายมือของโรงแรมพระราชวังที่เราจะไปกันค่ะ สมัยก่อนพวกราชวงศ์ของเมืองนี้ใช้ที่นี่เป็นที่จัดงานในฤดูร้อนค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 8:40 am

และแล้วก็มาถึง Summer Palace หรือพระราชวังฤดูร้อนค่ะ ปัจจุบันเป็นโรงแรมห้าดาวชื่อ Taj Lake Palace Hotel เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงมากที่สุดแห่งหนึ่งของเมืองนี้ เนื่องจากความสวยงามจากทั้งทัศนียภาพรอบวัง และสถาปัตยกรรมในตัววังเอง นอกจากนี้ยังเป็นสถานที่ถ่ายทำฉากหนึ่งในภาพยนตร์ เจมส์บอนด์ 007 ตอน Octopussy ด้วยค่ะ

ฤดูกาลท่องเที่ยวควรมาช่วงเดือนตุลาคมถึงมีนาคมค่ะ ถ้าหลังจากนั้นจะเป็นฤดูร้อน ซึ่งน้ำในทะเลสาปจะเริ่มแห้ง อาจจะเป็นโคลนๆ ข้างล่าง แล้วก็อากาศร้อนด้วยค่ะ ช่วงที่แน๊ตไปเป็นปลายเดือนมีนาก็เริ่มร้อนแล้ว ไปมาผิวไหม้เลยค่ะ

รูปภาพ

ขอแวะมาต่อทีหลังนะคะ ต้องออกไปธุระนอกบ้านน่ะค่ะ จะไปหัดย่อรูปมาด้วย
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 1:07 pm

มาต่อแล้วค่ะ ก่อนเข้ามาข้างในพอขึ้นฝั่ง ทางโรงแรมก็จะโปรยกลีบกุหลาบลงมาจากข้างบน แล้วก็เอาสีแดงมาเจิมหน้าผากแขกทุกคน เนื่องจากแดดเริ่มจะร้อน พนักงานโรงแรมมากางร่มให้ตอนขึ้นจากเรือด้วยค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 1:10 pm

เข้าไปข้างในห้อง ตกแต่งสวยงามมากเป็นโทนสีพาสเทล คนในรูปแน๊ตเองค่ะ ไม่ใช่สาวอินเดียที่ไหน

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 1:12 pm

ปลื้มการตกแต่งที่นี่มากค่ะ เลยเอามาให้ดูหลายๆ มุมหน่อย ทางโรงแรมบอกว่าอยากให้แขกที่มาพักกลับมาอีก เลยเน้นทุกรายละเอียด และบริการให้แขกรู้สึกว่าตัวเองเป็นมหาราชา และมหารานีเหมือนสมัยก่อนค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 1:13 pm

ขนาดเพดานยังสวยเลยค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 1:15 pm

นี่ก็เป็นอีกมุมหนึ่งในห้อง

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 1:17 pm

ออกมาชมมุมต่างๆ นอกห้องบ้าง อันนี้เป็นกำแพงในสวนค่ะ ชอบศิลปะอินเดียจริงๆ ค่ะ ลวดลายวิจิตรพิศดาร ละเอียดมากเหมือนคนไทยเลย

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 1:18 pm

ในสวนค่ะ จัดสวนได้งามมาก

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 1:20 pm

หน้าร้านอาหารร้านหนึ่งในโรงแรม ที่ถ่ายมาเพราะชอบอาร์ค (arch) ค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง