ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เที่ยวอินเดีย: ชัยปุระ...นครสีชมพู

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 6:37 am

จริงๆ แล้วชัยปุระ (Jaipur) เป็นเมืองแรกที่มาถึงในรัฐราชสถานค่ะ เนื่องจากที่นี่เป็นเมืองหลวงของรัฐ เครื่องบินเลยมาลงที่นี่ก่อน แต่เนื่องจากความลำเอียงส่วนตัว ชอบเมืองอุทัยปุระมากกว่า เลยเอาภาพของชัยปุระมาลงเป็นลำดับที่สอง

พอลงเครื่องเสร็จก็นั่งแทกซี่เข้าเมือง เป็น Airport Taxi ที่สามารถซื้อบัตรได้จากที่สนามบินเลยมีราคาแน่นอน ไม่ต้องไปต่อรองเอากับแทกซี่ข้างนอกค่ะ นี่ประตูเมืองค่ะ อลังการสมเป็นเมืองหลวงของรัฐจริงๆ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
natkanasuta
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 6:43 am

เข้ามาในใจกลางเมือง ตามตัวอาคารตึกต่างๆ จะทาสีชมพูค่ะ เนื่องจากเมื่อร้อยกว่าปีก่อนมหาราชาของเมืองนี้ สั่งให้ทาสีเมืองเป็นสีชมพูเพื่อเป็นการต้อนรับการมาเยือนของเจ้าชายแห่งเวลส์ในสมัยนั้นค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 6:45 am

เนื่องจากตัวอาคารทาสีชมพู (จริงๆ จะออกเป็นสีปูนมากกว่า) ชัยปุระจึงได้รับการขนามนามว่าเป็น The Pink City

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 6:47 am

แถบใจกลางเมืองค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 6:53 am

มาถึงโรงแรมแล้วค่ะ โรงแรมที่แน๊ตพักจะอยู่นอกเมืองหน่อย อยู่เมืองนี้สองคืน เลยอยู่แพงไม่ได้ค่ะ โรงแรมนี้ไม่ได้หรูเลิศเหมือนโรงแรม Taj Lake Palace ที่เมืองอุทัยปุระ แต่อาหารอร่อยมากค่ะ ชื่อโรงแรม Trident, Jaipur เป็นข้อมูลเผื่อมีคนในใจค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 6:56 am

ในห้องที่โรงแรมค่ะ เป็นโรคบ้าหน้าต่างและประตูรูปทรงนี้มาก

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 6:59 am

ข้างนอกโรงแรมก็จะมีทั้งช้าง และอูฐ ไว้บริการนักท่องเที่ยวค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 7:04 am

นี่ก็แถบใกล้ๆ โรงแรมเหมือนกันค่ะ ที่อินเดียมีหมูข้างถนนเยอะค่ะ รวมทั้งเมืองที่แน๊ตเคยอยู่ด้วย แหล่งอาหารของหมูพวกนี้ก็ คือ กองขยะเป็นส่วนใหญ่ค่ะ ก่อนมาอินเดียแม่แน๊ตเตือนว่าไม่ให้ทานเนื้อหมูที่อินเดีย แต่แน๊ตก็อดไม่ได้ ยังทานอยู่ จนมีอยู่วันหนึ่งแน๊ตเห็นหมูพวกนี้คุ้ยขยะกินกันอยู่ เลยเลิกทานหมูที่อินเดียไปเลยค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 7:08 am

มาดูของสวยงามกันบ้างนะคะ นี่พิพิธภัณฑ์ The Central Museum ค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 7:12 am

ตัวอาคารเป็นสถาปัตยกรรมแนว Indo-Persian ค่ะ รอบๆ พิพิธภัณฑ์นี้มีนกพิราบเยอะมาก เวลาที่นกพิราบบินขึ้นพร้อมๆ กันหลายร้อยตัวนอกพิพิธภัณฑ์นี้เป็นภาพที่สวยมากค่ะ แต่แคปภาพมาไม่ทันอีกตามเคย

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 7:14 am

อีกมุมหนึ่งนอกพิพิธภัณฑ์ค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 7:18 am

เข้าไปข้างในดีกว่า ในกล้องแน๊ตไม่มีภาพพวกสมบัติโบราณในพิพิธภัณฑ์เลยยกเว้นภาพนี้ค่ะ จำไม่ได้ว่าห้ามถ่ายรูปหรือเปล่า ถึงได้ไม่มี
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 7:20 am

เมื่อกี้ผิดภาพค่ะ ข้างในพิพิธภัณฑ์ที่มีอยู่ภาพเดียว คือภาพนี้ค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 7:22 am

หลังจากชมดูพวกสมบัติในพิพิธภัณฑ์แล้ว ก็นั่งรถไปที่มุมยอดฮิตของเมืองค่ะ เรียกว่าเป็นแลนด์มาร์คของเมืองนี้เลยก็ได้ Hawa Mahal, Palace of Winds ค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 7:24 am

โคลสอัพให้ดูนะคะ ที่นี่มีหน้าต่างเป็นร้อยบานค่ะ เป็นที่ๆ นางในสมัยก่อนมาสังเกตดูโลกภายนอกค่ะ เนื่องจากสมัยก่อนผู้หญิงในวังจะมาเดินตามใจชอบข้างนอกไม่ได้

รูปภาพ
natkanasuta

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง