ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เที่ยวอินเดีย: ชัยปุระ...นครสีชมพู

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 12:50 pm

ก่อนจะไปที่อื่นต่อ ขอถ่ายรูปกับประตูก่อนเพราะลายสวยดี

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
natkanasuta
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 12:54 pm

มาต่อที่ Taj Rambagh Palace Hotel ค่ะ สมัยก่อนเป็นวังของมหาราชาแห่งชัยปุระ ปัจจุบันกลายเป็นโรงแรมห้าดาว ภายใต้การบริหารของกลุ่ม Taj ค่ะ เป็นเครือเดียวกับ Taj Lake Palace Hotel ที่เมืองอุทัยปุระ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 12:59 pm

ทางเข้าค่ะ แม้ไม่ได้เป็นแขกมาพักที่นี่แต่ก็สามารถเข้าไปชมโรงแรมได้ค่ะ ต้องแจ้งยามทางหน้าโรงแรมก่อนเข้าไปค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 1:01 pm

ในสวนแห่งหนึ่งของโรงแรมค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 1:03 pm

จริงๆ โรงแรมถูกล้อมรอบด้วยพื้นที่ของสวนกว้างใหญ่มากค่ะ นี่เป็นมุมหนึ่งของสวนรอบโรงแรมค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 1:08 pm

มาชมดูโรงแรมเฉยๆ ทั้งที่ไม่ได้เป็นแขกก็รู้สึกผิดเล็กน้อย เลยต้องมาอุดหนุนน้ำผลไม้แก้วหนึ่งในบาร์ของโรงแรมค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 1:15 pm

ตรงทางเดิน โคมเก๋ไก๋ดีค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 1:17 pm

หน้าร้านอาหารแห่งหนึ่งในโรงแรมค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 1:20 pm

ตรงสวนหน้าโรงแรมมีส่วนหนึ่งของรถไฟตั้งอยู่ด้วยค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 1:32 pm

ภาพสุดท้ายของโรงแรมนี้ค่ะ ข้างนอกโรงแรม

เคยเห็นโฆษณาของโรงแรมนี้ มหารานี คยาตรี เทวี พระชายาของอดีตมหาราชาแห่งชัยปุระ ซึ่งเคยพำนักอยู่ที่พระราชวังแห่งนี้ให้สัมภาษณ์ว่า เป็นสถานที่ๆ จะรู้สึกได้ถึงมนต์ขลังของทุกมุมในวัง ด้วยประวัติศาสตร์และความหรูหราของพระราชวังแห่งนี้ ก็คงจะจริงค่ะ

ปัจจุบันมหารานีองค์นี้สิ้นพระชนม์แล้วค่ะ พระองค์ทรงมีหลานเป็นลูกครึ่งไทย-อินเดียด้วยค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 1:37 pm

ตอนกลางคืนกลับไปที่ Amber Fort อีกครั้งค่ะ ไปชม The Light and Sound Show ซึ่งบอกเล่าประวัติความเป็นมาของเมืองนี้ค่ะ มีสองรอบ รอบหนึ่งจะเป็นภาษาฮินดี้ คือ ภาษาท้องถิ่นค่ะ รอบสองจะเป็นภาษาอังกฤษสำหรับนักท่องเที่ยวต่างชาติ ชมกลางแจ้งค่ะ อากาศเย็นสบายผิดกับตอนกลางวันที่แดดแผดเผา คงเป็นปรกติของภูมิประเทศกึ่งทะเลทรายหรือแถบทะเลทรายมั้งคะ (รัฐราชสถานจะมีภูมิประเทศเป็นกึ่งๆ ทะเลทรายและบางพื้นที่ก็เป็นทะเลทรายค่ะ) แต่ยุงเยอะมากๆ ค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 1:40 pm

ขอลาไปด้วยภาพนี้ค่ะ สำหรับเมืองต่อไปยังอยู่ในรัฐราชสถานอยู่ค่ะ ชื่อเมืองโยธปุระ นครสีฟ้าค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย bunny » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 2:09 pm

ภาพสวยทุกภาพมากเลยคะ คุณน้องแน๊ต แล้วมีภาพตลาดอินเดียบ้างมั้ยคะ
อยากเห็นวิถีชีวิตของชาวบ้านธรรมดาคะ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ</span></span>
bunny
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย natkanasuta » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 3:43 pm

คุณ bunny ภาพตลาดแห่งหนึ่งของเมืองนี้อยู่ในภาพที่ 2 และ 3 ค่ะ แต่ก็ไม่ค่อยธรรมดาเท่าไหร่ค่ะ เพราะอยู่ใจกลางเมือง ค่อนข้างเป็นแหล่งนักท่องเที่ยว สำหรับตลาดแบบชาวบ้านเลยที่เคยไปเดินๆ ในเมืองที่เคยอาศัยอยู่ เขาจะนั่งพื้นบนฟุตบาทขายของกันค่ะ พวกผักผลไม้จะวางเรียงบนหนังสือพิมพ์ ถ้ามีหน้าร้านก็จะโทรมๆ กว่าในภาพหน่อยแล้วก็พวกรถเข็นขายของก็มีค่ะ พวกของทอดก็เหมือนบ้านเราค่ะ ทอดวางขายบนตะแกรงริมถนนเลย ปรกติเวลาไปจะไม่ค่อยสามารถใช้เวลาในตลาดได้มากค่ะ เพราะคุณสามีเธอไม่ชอบค่ะ บ่นว่าเหม็นและสกปรก กลัวไม่สบายค่ะ (ก็จริงของเขาอยู่ค่ะ เพราะอากาศในเมืองที่เคยอยู่มีมลพิษสูงค่ะ เลยทำให้ป่วยง่าย) เลยไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปตลาดแบบพื้นๆ มาเลย มีแต่รูปในความทรงจำ แต่ขอเอาภาพร้านค้าสมุนไพรมาฝากนะคะ อันนี้ไม่ใช่ชัยปุระค่ะ เป็นตลาดในเมืองเชนไน

อ้อ เรียกแน๊ตเฉยๆ ก็ได้ค่ะ ผ่านมาสองกระทู้แล้วถือว่าเรารู้จักกันแล้วนะคะ :D

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย Pond_Hawaii » จันทร์ ก.ค. 19, 2010 4:17 pm

ตามไปเที่ยวกับแน๊ตในอีกเมืองค่ะ โรงแรมสวยมากๆเลยค่ะ ดูนางแบบน่ารักๆแล้วเพลินดี ฮ่าๆ

คนอินเดียไม่ทานเนื้อหมูกันเหรอค่ะ เคยเห็นคนอินเดียทำอาหารขายเป็นไก่ และแพะ เป็นส่วนใหญ่
Pond_Hawaii
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง