ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขอนำเสนอวิธีย่อรูปแบบง่าย ๆ เพื่อนำมาโพสในกระทู้อีกวิธีคะ

สมาชิกคนเก่ง แบ่งปันความรู้ที่คุณมี ให้เพื่อนๆสมาชิก เชิญที่ห้องนี้นะคะ

โพสต์โดย January » พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 3:59 am

จริง ๆ แล้วที่ลองมาเสนอวิธีนี้ก็เพราะว่า เห็นเพื่อน ๆ และน้องๆ มีการโพสรูปโดยลิงค์รูปจากเวปอื่นด้วยคะ แล้วที่สำคัญ แจนจะดูรูปที่ลิงค์จากเวปอื่นไม่ได้ แง้ เป็นเพราะที่บริษัทบล็อกไว้คะ

แต่ก็ลองดูนะคะ เ ผื่อวิธีย่อรูปแบบนี้จะเป็นทางเลือกให้ลองใช้กันเพราะแจนว่าก็ไม่ยาก และสามารถย่อรูปได้ขนาดเล็กลง และคุณภาพของรูปก็ OK คะ

ขั้นแรกจะต้องไปดาวโหลดโปรแกรม irfanview ก่อนคะ ที่นี่คะ

<a href='http://www.irfanview.com' target='_blank'>http://www.irfanview.com</a>

ดาวโหลดฟรีคะ

เมื่อ download แล้วก็นำมาติดตั้งที่เครื่องคอมพิวเตอร์ของเราคะ

การติดตั้งไม่ยากนะคะ คลิก next ไปเรื่อย ๆ จน finish เลยคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
January
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย January » พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 4:18 am

หน้าจอที่จะไป download program นะคะ
January

โพสต์โดย January » พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 4:22 am

เมื่อติดตั้งแล้วเราก็ไปเปิดโปรแกรมขึ้นมาคะ หน้าตาเป็นแบบนี้
January

โพสต์โดย January » พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 5:59 am

ถ้าต้องการลดขนาดภาพ ให้ไปที่เมนู File -> Open
เพื่อเปิดภาพที่เราต้องการลดขนาดคะ
January

โพสต์โดย January » พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 6:03 am

เมื่อเปิดภาพที่เราต้องการลดขนาดแล้ว

เราก็ไปที่เมนู Image แล้วเลือก Resize/Resample เพื่อ ลดขนาดรูปคะ
January

โพสต์โดย January » พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 6:08 am

จะปรากฎหน้าจอแบบนี้ขึ้นมาคะ

หน้าจอนี้เราสามารถลดขนาดภาพได้ตามต้องการเลยคะ ถ้าภาพเราใหญ่ไป
หรือเราต้องการภาพขนาด กว้าง ยาวเท่าเดิมก็ไม่ต้องแก้ไขขนาดภาพ ถ้าแก้ไข
ความกว้าง ยาวของภาพให้แก้ที่ Set new site นะคะ

ถ้าไม่ต้องการเปลี่ยนขนาดภาพ ก็เลือก OK ได้เลย

ขนาดภาพก็จะเล็กลงคะ
January

โพสต์โดย January » พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 6:16 am

เมื่อได้ภาพที่มีขนาดของไฟล์เล็กลงแล้ว

และได้ไฟล์ขนาดกว้าง ยาวตามที่ต้องการแล้วก็ไปที่เมนู

File --> Save หรือ File -->Save as

เพื่อทำการ Save รูปคะ

เราสามาถเลือกชนิดของไฟล์ หรือนามสกุลของไฟล์ได้นะคะว่าจะให้เป็น
.jpg หรือ .gif หรืออื่น ๆ ได้เลยคะ
January

โพสต์โดย January » พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 6:20 am

แค่นี้เราก็จะได้รูปที่มีขนาดไฟล์เล็กตามที่ต้องการคะ

อย่างรูปนี้แจน ย่อขนาดจาก 105 k เหลือแค่ 45 k เองคะ
เนือ่งจากรูปต้นแบบขนาดเล็กอยู่แล้วเลยย่อได้อีกนิดหน่อยคะ

แต่บางรูปขนาดเมก กว่า ๆ ย่อแล้วเหลือไม่ถึง 100 k เองคะ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆให้ห้องนี้บ้างนะคะ

ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน ถามมาได้เลยนะคะ
January

โพสต์โดย แม่อุ้ย » อังคาร เม.ย. 01, 2008 12:13 pm

น้องแจนแล้วเราจะเอามาโพส์ในข้อความของเราละตอนที่ตอบกระทู้ช่วยสอนแม่อุ้ย[COLOR=red]แบบง่ายๆด้วยเถอะ คนแก่เรียน
แม่อุ้ย

โพสต์โดย เอื้อง » พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 6:19 am

เราต้องดาวน์โหลดทุกครั้งที่เราจะใช้งานหรือเปล่าคะ
เอื้อง
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ย้อนกลับไปยัง กระดานดำ