ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

รบกวนถามคุณหมู บางกรวยค่ะ

สมาชิกคนเก่ง แบ่งปันความรู้ที่คุณมี ให้เพื่อนๆสมาชิก เชิญที่ห้องนี้นะคะ

โพสต์โดย Dikie910 » จันทร์ พ.ค. 10, 2010 7:25 am

ถ้าคุณหมู หรือว่าผู้ที่สามารถให้คำแนะนำได้ ช่วยหน่อยนะคะ คือว่าดิฉันได้ทำการ uninstalled บางโปรแกรมจากเครื่องแล๊ปทอบออกไป(HP รุ่น Pavilion และใช้ตัว Windows Vista) แต่ไม่ทันได้สังเกต อาจจะลบโปรแกรมบางตัวที่เกี่ยวกับรูปภาพออก
หลังจากการ uninstalled ไปแล้ว ปรากฏว่า ไฟล์ข้อมูลรูปภาพที่เคยจัดเก็บไว้ใน HP document in Pictures ได้หายไปด้วย ดิฉันพยายามใช้โปรแกรม R-studio ทำการกู้รูปภาพขึ้นมา ได้กลับขึ้นมาบางส่วน แต่รูปภาพทั้งหมดนั้นมีขนาดเล็กมาก ซึ่งหมายความว่าดิฉันไม่สามารถกู้ไฟล์ตัวเดิมกลับมาได้

ดิฉันอยากจะรบกวนผู้ที่มีความรู้แนะนำวิธีให้ดิฉันด้วยค่ะ เพระาว่าเสียดายรูปที่หายไปมาก ๆ และด้วยความไม่รอบคอบ ไม่เคยสำรองข้อมูลไว้เลย
[COLOR=blue]ทุกอย่างมันคงไม่ได้ยากเกินกว่าที่เราจะทำไม่ได้หรอกนะ ถ้าหากไม่ลองก็ไม่รู้ ทุกอย่างมันต้องมีการเรียนรู้ ทำไม่ได้ดีกว่าไม่ได้ทำ เพราะอย่างน้อยก็ได้เรียนรู้ว่าที่เราทำไม่ได้เพราะอะไร นี่แหละคือสิ่งที่ทำชีวิตมีรสชาติขึ้นต้องเยอะ ว่าม๊ะ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Dikie910
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Dikie910 » อังคาร พ.ค. 11, 2010 7:20 am

นั่นน่ะสิค่ะ ขอบอกว่าคิดไม่ออกจริง ๆ ตอนแรก ถามเพื่อนหลายคน แต่ละคนก็แนะแต่โปรแกรมที่กู้ข้อมูลจาก ฮาร์ดดิสเท่านั้น แต่กู้ออกมาก็อย่างที่บอกนั่นแหละค่ะ รูปเล็กนิดเดียว แถมยังไม่พอมีเป็นหมื่น ๆ รูป เพราะดูเหมือนโปรแกรมจะกู้ทุกรูปที่เคยอยู่ในเครื่อง รวมไปถึงไฟล์เทมป์ด้วย

ดิฉันเลยลองวิธีการ Restrore โปรแกรมขึ้นมาอีกครั้งหนึ่ง เลือกเอาวันที่ก่อนหน้าทำการ uninstalled พอทำเสร็จ ปรากฏว่าโปรแกรมกลับคืนมา แต่รูปยังไม่ได้อยู่ในที่ๆเคยอยู่ ดิฉันเลยใช้วิธีในการ ค้าหาชื่อโฟล์ดเดอร์รูปที่หายไป ปรากกฏว่าเหมือนพระเจ้าสงสารงั้นแหละค่ะ ได้ไฟล์ทุกรูปกลับมา แต่ว่าจะถูกจัดเก็บไปอยู่ในไดร์ฟซี อีกโฟร์ดเดอร์หนึ่ง ตอนนี้เลยดีใจมากเลยค่ะ เพราะได้ทุกไฟล์กลับคืนมา เลยเก็บเป็นบทเรียนว่าต้อง Back up ข้อมูลได้ตลอด <span style='color:blue'>แต่ก็ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ</span>
[COLOR=blue]ทุกอย่างมันคงไม่ได้ยากเกินกว่าที่เราจะทำไม่ได้หรอกนะ ถ้าหากไม่ลองก็ไม่รู้ ทุกอย่างมันต้องมีการเรียนรู้ ทำไม่ได้ดีกว่าไม่ได้ทำ เพราะอย่างน้อยก็ได้เรียนรู้ว่าที่เราทำไม่ได้เพราะอะไร นี่แหละคือสิ่งที่ทำชีวิตมีรสชาติขึ้นต้องเยอะ ว่าม๊ะ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Dikie910
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง กระดานดำ