ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

คุณ หมู ค่ะ ขอคำแนะนำ เรื่อง mozilla firefox ใช้ไม่ได้

สมาชิกคนเก่ง แบ่งปันความรู้ที่คุณมี ให้เพื่อนๆสมาชิก เชิญที่ห้องนี้นะคะ

โพสต์โดย เอก » เสาร์ ก.ค. 24, 2010 6:26 pm

รบกวนถามคุณหมู เรื่อง mozilla firefox ใช้ไม่ได้ค่ะ คือ อยู่ๆโปรแกรม มันใช้ไม่ได้ พอคลิกเปิดมา มันก็จะบอกว่าไม่สามารถคอนเนค กับอินเตอร์เนทได้ ทดลองเวปอะไรก็เข้าไม่ได้ ไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหายังไงค่ะ ไม่รู้เครื่องติดไวรัสรึเปล่า แต่ว่า IE ใช้ได้ปรกติค่ะ

ก่อนที่จะเป็นไปโหลดโปรแกรม แอนตี้ไวรัส และ ก้ โปรแกรมที่กำจัดสปายแวร์ ที่คุณหมูแนะนำไว้อีกกระทู้นึง วันแรก ก็เจอสปายแวร์ เยอะพอสมควร ก็ลบออกไป ส่วนโปรแกรมแอนนตี้ไวรัส ก็ทำให้ เข้าอินเตอร์เททไม่ได้ ก็เลยปิดไป ก้ใช้ได้ตามปรกติ

วันต่อมา ปรากฎว่าใช้ firefox ใช้ไม่ได้อีกเลย ส่วน IE ยังใช้ได้เหมือนเดิม ลองลบโปรแกรม ทั้งสองออกไปหมดแล้ว ก้ยังใช้ไม่ได้ค่ะ และลองลบfirefoxออกแล้วโหลดใหม่ ก็ยังใช้ไม่ได้ค่ะ รบกวนคุณหมูให้คำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย เอก » อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 12:29 pm

ขอบคุณค่ะ คุณหมู ได้ทำ system restore ไป สามครั้งแล้วค่ะ แต่ก็ยังใช้ไม่ได้
เอก

โพสต์โดย เอก » อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 5:52 pm

ใช่คะ เลือกย้อน หลังไปที่ละเดือน ครั้งสุดท้าย เลือกย้อนไปเดือนแรกที่เริ่ม ตั้งค่าค่ะ คือ เดือน เมษายาน ค่ะ แต่ก็ยังใช้ไม่ได้เลยค่ะ คุณหมู
เอก

โพสต์โดย เอก » อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 8:10 pm

ขอบคุณค่ะ คุณหมู ตอนนี้ที่เครื่องจะมี โปรแกรมนอตัน ซึ่งไม่ได้เปิดใช้ เพราะว่ามันไม่อัพเดท และหมดอายุไปแล้ว และไม่ทราบว่าต้องดู ตรงไหนค่ะ ว่ามันได้ตั้งค่า บล็อค Firefox ไว้รึเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์เลยค่ะ

และก่อนหน้านี้ตอนที่โปรแกรมยังใช้ได้ ก้ไม่เคยเข้าไปแก้อะไร ตัวโปรแกรมแอนนตี้ไวรัสเลย ได้แต่ปิดไปเพราะมันมักจะขึ้นมาเตือนให้จ่ายเงินซื้อ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
เอก

โพสต์โดย เอก » จันทร์ ก.ค. 26, 2010 10:27 am

คุณหมู ค่ะ พอดี โปรแกรมนอตันในเครื่อง มันมาคู่กับคอม ตอนซื้อเครื่องมา ที่นี้ จะไม่ Product key มาให้ พอจะรันโปรแกรม reinstalling เลยทำไม่ได้เพราะต้องใช้ Product key

อีกอย่าง ไม่แน่ใจว่า นอตันที่มีอยู่ ตรงกับเวอชั่นไหน เพราะ มีหลาย อัน และไม่ตรงกับที่ให้เลือก ดาวโหลด เช่น norton security scan version 2.7.3.34 ไม่ทราบว่าคือ เวอชั่นไหน ในลิส ที่ควรจะดาวโหลดค่ะ ขอบคุณค่ะ
เอก

โพสต์โดย เอก » จันทร์ ก.ค. 26, 2010 12:56 pm

คุณหมุค่ะ แล้วถ้าในเครื่องมันมี โปรแกรม norton security scan กับ norton internet security แล้ว อย่างนี้ มันจะตรงกับ ตัวไหน ในลิส ข้างล่างนี้ค่ะ แล้วถ้าไม่มี Product key ไม่ทราบว่าต้องหาจากไหนค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

I have a Norton product that was purchased from my service provider

I have Norton 360 Version 2.0/3.0/4.0

I have Norton 360 Version 1.0

I have a Norton 2006/2007/2008/2009/2010 product

I have Norton Security Suite or Norton Business Suite

I have Norton SystemWorks 12.0

I have a Norton 2005 or 2004 product

I have a Norton 2003 product

I have Norton Ghost or Norton Save & Restore

I have pcAnywhere or WinFax
เอก

โพสต์โดย เอก » จันทร์ ก.ค. 26, 2010 2:55 pm

คุณหมูคะ firefox กลับมาใช้ได้แล้วค่ะ หลังจาก ทำตามที่คุณหมูแนะนำ (โดยเอา นอร์ตันออกไปโดยวิธีของคุณหมู) และตอนนี้ ได้ดาวโหลด โปรแกรม AVG ที่คุณหมุแนะนำแล้วด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำ ดีใจมากๆเลยหลังจาก นั่งหน้าดำหน้าแดง มาเกือบอาทิตย์ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ จุ๊บๆๆๆ
เอก

โพสต์โดย เอก » อังคาร ก.ค. 27, 2010 9:09 am

ใช่ค่ะ คุณหมู โปรแรกม Norton มีปัญหามากจริงๆ พยายามจะลบออก แล้ว install โปรแกรมแอนตี้ไวรัสตัวอืน ก็ไม่ได้ บอกแต่ว่ามี นอร์ตันอยู่ในเครื่อง พยายามลบยังไงก้ไม่หมด เออเรอ ตลอด ถ้าไม่ได้วิธีลบของคุณหมู ป่านนี้ก้ยังมีเจ้า นอร์ตันทำความเดือนร้อนอยู่ในเครื่องตลอดไปแน่ๆ ขอบคุณมากอีกครั้งค่ะ
เอก

ย้อนกลับไปยัง กระดานดำ