ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

** ผ่าตัดเนื้องอกมดลูก(พบไม่ใช่เนื้องอกแต่เป็นเยื่อบุมดลูกขึ้นผิดที่)**

อยากคุย อยากเล่า อยากบ่น เรื่องสุข เรื่องทุกข์ เรื่องสารพันปัญหา เชิญคุยกันได้ตามสบายที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย Amelia » เสาร์ ก.ค. 05, 2008 8:24 am

กุ๊กไก่คะ พี่แจ๋เป็นพี่กุ๊กไก่ ๑ ปีค่ะ ดีใจด้วยค่ะ ที่ปลอดภัย ดีกว่าเป็นเนื้องอกอีก พี่แจ๋ตอบกระทู้ไปหลายหนแล้ว แต่ไม่รู้ทำไมมันหายไปค่ะ ไม่รู้เน็ตเรา หรือเว็ปครัวฯ

เท่าที่จำได้ ตอนเคยทำงาน เห็นคนไข้ที่ผ่าตัดแบบนี้ ก็ใส่สายคาไว้เหมือนกันค่ะ หมอเอายาผสมน้ำเกลือ(จำชื่อยาไม่ได้แล้ว) ใส่คาไว้ในท้องแล้วปิดแผล ให้น้ำใหลออกทางสายที่คาไว้ เป็นยางซิลิโคนค่ะ คนไข้ที่เจอก็มีเยอะเหมือนกันค่ะ ดาราก็มีเยอะ ที่จำได้ มีปรียานุช ปานประดับด้วย ก็ทำแบบนี้หลายหน เห็นว่าตอนนี้ป่วยเป็นอะไรก็จำไม่ได้แล้ว ก็ยังไม่มีลูกด้วย

ยังไงก็ขอให้ฟื้นตัวเร็วๆ จะได้เร่งปั๊มลูก เคยอ่านเจอ คนอายุ ๕๗ ปียังเพิ่งท้องเลยค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Amelia » เสาร์ ก.ค. 05, 2008 8:27 am

กุ๊กไก่คะ พี่แจ๋เป็นพี่กุ๊กไก่ ๑ ปีค่ะ ดีใจด้วยค่ะ ที่ปลอดภัย ดีกว่าเป็นเนื้องอกอีก พี่แจ๋ตอบกระทู้ไปหลายหนแล้ว แต่ไม่รู้ทำไมมันหายไปค่ะ ไม่รู้เน็ตเรา หรือเว็ปครัวฯ

เท่าที่จำได้ ตอนเคยทำงาน เห็นคนไข้ที่ผ่าตัดแบบนี้ ก็ใส่สายคาไว้เหมือนกันค่ะ หมอเอายาผสมน้ำเกลือ(จำชื่อยาไม่ได้แล้ว) ใส่คาไว้ในท้องแล้วปิดแผล ให้น้ำใหลออกทางสายที่คาไว้ เป็นยางซิลิโคนค่ะ คนไข้ที่เจอก็มีเยอะเหมือนกันค่ะ ดาราก็มีเยอะ ที่จำได้ มีปรียานุช ปานประดับด้วย ก็ทำแบบนี้หลายหน เห็นว่าตอนนี้ป่วยเป็นอะไรก็จำไม่ได้แล้ว ก็ยังไม่มีลูกด้วย

ยังไงก็ขอให้ฟื้นตัวเร็วๆ จะได้เร่งปั๊มลูก เคยอ่านเจอ คนอายุ ๕๗ ปียังเพิ่งท้องเลยค่ะ
<span style='color:red'>

พี่เคยอ่านเจอว่า ช่วงที่ไข่ตก หรือช่วงที่เรากำลังผสมเทียม(ผสมพันธุ์) ไม่ควรทานอาหารจำพวกถั่วเหลือง เต้าหู้ หรือน้ำเต้าหู้นะคะ เพราะมีฮอโมนร์เพศหญิงมาก ทำให้ตัวอสุจิไม่มีแรง อ่อนแรงค่ะ แต่เวลาอื่นไม่เป็นไร ผู้ชายที่ยังต้องการมีความสามารถทางเพศเขาจึงไม่แนะนำให้ทานพวกถั่วเหลืองค่ะ เคยมีเพื่อนฝรั่งเขาพูดเองว่า ยังไม่อยากเป็นหมันนะ
</span>
Amelia

โพสต์โดย ผักชีลาว » เสาร์ ก.ค. 05, 2008 8:53 am

Amelia เขียน: กุ๊กไก่คะ พี่แจ๋เป็นพี่กุ๊กไก่ ๑ ปีค่ะ ดีใจด้วยค่ะ ที่ปลอดภัย ดีกว่าเป็นเนื้องอกอีก พี่แจ๋ตอบกระทู้ไปหลายหนแล้ว แต่ไม่รู้ทำไมมันหายไปค่ะ ไม่รู้เน็ตเรา หรือเว็ปครัวฯ

<span style='color:red'>

พี่เคยอ่านเจอว่า ช่วงที่ไข่ตก หรือช่วงที่เรากำลังผสมเทียม(ผสมพันธุ์) ไม่ควรทานอาหารจำพวกถั่วเหลือง เต้าหู้ หรือน้ำเต้าหู้นะคะ เพราะมีฮอโมนร์เพศหญิงมาก ทำให้ตัวอสุจิไม่มีแรง อ่อนแรงค่ะ แต่เวลาอื่นไม่เป็นไร ผู้ชายที่ยังต้องการมีความสามารถทางเพศเขาจึงไม่แนะนำให้ทานพวกถั่วเหลืองค่ะ เคยมีเพื่อนฝรั่งเขาพูดเองว่า ยังไม่อยากเป็นหมันนะ
</span>

<span style='color:green'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>เป็นพี่แค่หกเดือนเองค่ะ รู้สึกเขินๆนะคะเรียกพี่น่ะ เกิดปีเดียวกันเลย ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ ตอนนี้ก็เกือบจะปรกติแล้วค่ะ แค่ตึงๆในท้องและรู้สึกท้องบวมนิดๆท่านั้นเองค่ะ ทั้งปั๋วทั้งเมียกำลังหาข้อมูลกันใหญ่ สมัยก่อนที่เมืองไทยบอกมีลูกมากจะยากจน คงต้องเปลี่ยนมาใช้กับเรา " มีลูกยาก จะยิ่งยากจน " ละมั้งคะ

ถ้าโชคช่วยด้วยก็หวังว่าจะรีบปั๊มให้ทันเจ้าตัวเล็กในท้องของคุณแจ๋น่ะค่ะ</span> </span>
<span style='font-family:impact'><a href='http://kukkai-dill.blogspot.com/' target='_blank'><span style='color:deeppink'><span style='font-size:13pt;line-height:100%'><b>B l o g</b> </span><span style='color:dodgerblue'>. . . เห็นเขามีก็อยากมีมั่ง <span style='color:deeppink'>แวะชมได้ที่นี่ค่ะ</span></span></span> </a></span>
ผักชีลาว
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย ทัพพี » เสาร์ ก.ค. 05, 2008 12:24 pm

<span style='color:green'>หวัดดีค่ะ พี่กุ๊กไก่ ถ้าพี่จะไปเชียงใหม่ สอบถามทัพพีก่อนไปได้นะคะ แล้วจะบอกคนที่บ้านแทคแคร์พี่ให้นะคะ ส บ ม ค่ะ เรื่องนี้เราต้องสู้ไม่ถอยนะคะพี่ อิอิอิ

ว่าแต่ พี่แจ๋คะอัพรูปท้องพี่บ่อยๆนะคะ หนูอยากดูพัฒนาการค่ะพี่ (หนูว่าสวยดีนะคะคนท้องเนี่ย)
</span>
<b><span style='color:green'> เหนือคำบรรยาย</span></b>
ทัพพี

โพสต์โดย Amelia » เสาร์ ก.ค. 05, 2008 11:11 pm

ทัพพีจ๋า ตากล้องคนโต(พ่อ)ไม่ค่อยอยู่บ้านค่ะ มีแต่ตากล้องชอบเล่น ภุภูลูกชายตัวเล็กนะคะ ที่ชอบเล่นมาก บางทีถ่ายรูปออกมา มัวซะ หรือไม่ก็ หัวขาดไปค่ะ ไว้จะให้ถ่ายรูปให้ใหม่นะคะ เอาแบบเรียบร้อย หรือนู๊ดล่ะคะ ฮิๆๆ
Amelia

โพสต์โดย sugarland » อาทิตย์ ก.ค. 06, 2008 2:30 am

รูปภาพ

<span style='color:purple'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>..ขอให้คุณกุ๊กไก่หายไว ๆ และมีเจ้าตัวน้อยมาเชยชมสมใจนะคะ....จะคอยเป็นกำลังใจให้คะ....สู้ ๆ ๆ ๆ</span></span>
sugarland
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย ทัพพี » อาทิตย์ ก.ค. 06, 2008 4:50 pm

หวัดดี่ะพี่แจ๋ เรื่องรูป เอาพี่สบายว่านะคะ ยังไงก็ได้ นู๊ดก็ดี อิอิ
<b><span style='color:green'> เหนือคำบรรยาย</span></b>
ทัพพี

โพสต์โดย ผักชีลาว » อาทิตย์ ก.ค. 06, 2008 6:39 pm

ทัพพี เขียน: <span style='color:green'>หวัดดีค่ะ พี่กุ๊กไก่ ถ้าพี่จะไปเชียงใหม่ สอบถามทัพพีก่อนไปได้นะคะ แล้วจะบอกคนที่บ้านแทคแคร์พี่ให้นะคะ ส บ ม ค่ะ เรื่องนี้เราต้องสู้ไม่ถอยนะคะพี่ อิอิอิ

ว่าแต่  พี่แจ๋คะอัพรูปท้องพี่บ่อยๆนะคะ หนูอยากดูพัฒนาการค่ะพี่ (หนูว่าสวยดีนะคะคนท้องเนี่ย) 
</span>
<span style='color:red'>ขอบคุณมากๆค่ะน้องทัพพี จไปแอ่วเหนือเมื่อไหร่จะรีบแจ้งให้เจ้าบ้านทราบทันทีค่ะ</span>

sugarlandat เขียน:..ขอให้คุณกุ๊กไก่หายไว ๆ และมีเจ้าตัวน้อยมาเชยชมสมใจนะคะ....จะคอยเป็นกำลังใจให้คะ....สู้ ๆ ๆ ๆ
<span style='color:blue'>ขอบคุณค่ะ ได้รับกำลังใจเยอะๆจากเพื่อนๆชาวครัวไกลบ้าน แบบนี้พี่กุ๊กไก่สู้ตายค่า</span>
<span style='font-family:impact'><a href='http://kukkai-dill.blogspot.com/' target='_blank'><span style='color:deeppink'><span style='font-size:13pt;line-height:100%'><b>B l o g</b> </span><span style='color:dodgerblue'>. . . เห็นเขามีก็อยากมีมั่ง <span style='color:deeppink'>แวะชมได้ที่นี่ค่ะ</span></span></span> </a></span>
ผักชีลาว

โพสต์โดย ผักชีลาว » อังคาร ก.ค. 08, 2008 9:58 am

มอมแมม เขียน: พี่กุ๊กไก่.....ตอนที่แนนฉีดยา GnRH มีอาการหมือนคนบ้าเลยค่ะ....อิอิ
คุณหมอบอกกับสามีแนนว่าห้ามโกรธแนนเพราะว่าเป็นอาการปกติ อย่าไปโกรธเค้านะ

แนนจะมีอาการหงุดหงิด ตาขวาง มีไข้ในช่วงสามวันแรกที่รับยา เหงื่อออกเยอะมากกว่าปกติและก็ใจเต้นเร็ว เหนื่อยง่าย ร้อนๆหนาวๆ เป็นอยู่ประมาณ 3-7 วันค่ะ หลังจากนั้นจะเข้าสู่ภาวะเฉื่อยชาค่ะ 555555 คือหลังจากนั้นมันจะเบลอๆ งง เวียนหัวบ่อยๆๆ ประมาณ 2-3 วัน ค่ะ อ้อ แล้วช่วงที่ได้รับยา จะปากแห้งแล้วก็หิวน้ำมากเลยค่ะ แนนกินน้ำเหมือนอูฐเลยนะ.....

ส่วนค่าทำนี่ที่จ่ายเองอยู่ที่เกือบ 3000 ยูโรค่ะ ประมาณ 2700กว่าๆครั้งที่แล้ว ขึ้นอยู่กับยาด้วยค่ะ ถ้าเราต้องกินยาบำรุงเยอะหน่อย หรือต้องได้รับยาฉีดเยอะหน่อยจะแพงขึ้นไปอีกค่ะ.......

น้องสะใภ้แนนเค้าอยู่ที่เยอรมัน คือครอบครัวแฟนเค้าเป็นคนเยอรัมนค่ะ เค้าบอกว่าที่นั่นจะทำกิฟท์ได้อย่างเดียว เพราะการผสมเด็กในหลอด หรือนอกครรภ์มารดา ผิดกฎหมาย มันจริงหรอพี่กุ๊กไก่ ....แนนสงสัย ไม่รูน้องสะไภ้มันโม้แนนเปล่า....

รูปภาพ

<span style='font-size:11pt;line-height:100%'><span style='color:green'>น้องแนน..เมื่อเช้าแฟนไปรับยามาค่ะ มี ๓ กล่อง ใช้ฉีดเดือนละเข็ม และหมอบอกจะฉีดยาช่วง ๑-๕ วันแรกที่มีประจำเดือนของรอบเดือนนี้ (ประจำเดือนพี่เริ่มมาวันอาทิตย์ช่วงบ่ายๆ ๐๖-๐๘-๐๘ ที่ปริมาณมากพอจะนับว่าเป็นวันแรกของการมีประจำเดือนในรอบเดือนนี้ได้ เพราะหลังจากออกโรงพยาบาลมาก็จะมีนิดๆคงไม่ต้องนับ) พี่ก็จะมีเวลารับยาได้ วันที่ ๖-๑๐ (อาทิตย์ - พฤหัสฯ)แต่ตั้งแต่วันแรกมีเมนส์ถึงวันนี้ปวดท้องมากและท้องบวมก็กะว่าจะรอดูวันพรุ่งนี้ค่ะว่าจะไหวไหม กลัวเข็มฉีดยาและก็กลัวผลหลังการรับยาด้วย</span></span>
ผักชีลาว

โพสต์โดย ทัพพี » อังคาร ก.ค. 08, 2008 3:11 pm

<span style='color:green'>พี่กุ๊กไก่ สู้สู้ </span>
ทัพพี

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คุยกันเจ๊าะแจ๊ะ