ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ป้าติ๋วเปิดห้องให้แวะคุยกันเล่นๆ ให้เย็นใจ

อยากคุย อยากเล่า อยากบ่น เรื่องสุข เรื่องทุกข์ เรื่องสารพันปัญหา เชิญคุยกันได้ตามสบายที่ห้องนี้ค่ะ

Re: ป้าติ๋วเปิดห้องให้แวะคุยกันเล่นๆ ให้เย็นใจ

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » จันทร์ ส.ค. 29, 2011 3:24 pm

แหะแหะ คือว่า...เวลาตอบหนูปุ้ย แต่ไปมองชื่อหนูเพ็ญ....
ต้องไปกล่าวโทษป้าติ๋ว ให้ป้าติ๋วผึ่งเมล็ดมะกรูดแจก เป้นการไถ่โทษให้หญิงป้านิ
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...
ภาพประจำตัวสมาชิก
หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

Re: ป้าติ๋วเปิดห้องให้แวะคุยกันเล่นๆ ให้เย็นใจ

โพสต์โดย pen » จันทร์ ส.ค. 29, 2011 4:26 pm

หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก เขียน:แหะแหะ คือว่า...เวลาตอบหนูปุ้ย แต่ไปมองชื่อหนูเพ็ญ....
ต้องไปกล่าวโทษป้าติ๋ว ให้ป้าติ๋วผึ่งเมล็ดมะกรูดแจก เป้นการไถ่โทษให้หญิงป้านิ

หญิงป้าค่ะแอบปลื้มน่ะค่ะนั้นที่หญิงป้าเรียกชื่อผิดน่ะ ถ้าอยากได้เป็นต้นมะกรูดละก็ส่งที่อยู่มาค่ะเดี่ยวส่งไปให้ ที่บ้านมีต้นเล็กอยู่จะเเพ็คส่งให้อย่างดีเลย มะกรูดน้อยนี้ได้รับความอนุเคราะห์มาจากหมูแดงค่ะ ยังไงก็แบ่งเอาไปช่วยกันประคบประหงมดีมั้ยค่ะ ป้าติ๋วจะว่าหนูมั้ยค่ะเนี้ย แหะ แหะ
เพ็ญ UK จ้า
pen
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » จันทร์ ส.ค. 29, 2011 5:00 pm

หนูเพ็ญคะ ขอบคุณมากค่ะ อย่าส่งให้ลำบากเลยค่ะ
จริงๆแล้ว หญิงป้ามีมะกรูดสองต้นคือ ชื่อพระเพื่อน-พระแพง
ส่วนมะนาวชื่อพระลอ

รูปภาพ

แต่ที่อยากได้เมล็ดมะกรูด เพราะว่ามีสาวๆหลายคนอยากปลูกมั่ง
ขืนรอให้พระเพื่อน-พระแพงตั้งครรภ์ ก็คงอีกนาน...
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...

โพสต์โดย pen » จันทร์ ส.ค. 29, 2011 5:48 pm

หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก เขียน:หนูเพ็ญคะ ขอบคุณมากค่ะ อย่าส่งให้ลำบากเลยค่ะ
จริงๆแล้ว หญิงป้ามีมะกรูดสองต้นคือ ชื่อพระเพื่อน-พระแพง
ส่วนมะนาวชื่อพระลอ

รูปภาพ

แต่ที่อยากได้เมล็ดมะกรูด เพราะว่ามีสาวๆหลายคนอยากปลูกมั่ง
ขืนรอให้พระเพื่อน-พระแพงตั้งครรภ์ ก็คงอีกนาน...

พระเพื่อนพระเเพงสวยมากเลยค่ะหญิงป้า อายุเท่าไรกันเเล้วค่ะนั้น ส่วนพระลอ รูปหล่อไม่เบา
ว่าแต่อยากได้พระลอน้อยทำไงค่ะนั้น มะนาวอังกฤษไม่มีเมล็ดให้เอามาทำพันธ์เลยค่ะหญิงป้า
พระลอท่านได้แต่ใดมาค่ะ 5555
เพ็ญ UK จ้า
pen

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » อังคาร ส.ค. 30, 2011 6:47 am

พระเพื่อนพระแพงนั้นอายุเยาวเรศรุ่นเจริญศรีได้ประมาณปีกว่าๆ
พระลอนั้นตรอมใจตายไปสองครั้ง หมอหลวงปั้มขึ้นมาได้ ถ้านับอายุก่อนตายก็สามชันษา
หลังจากปั้มขึ้นมาก็อีกสามชันษาค่ะ

พระลอน้อย หญิงป้าคงไม่มีหวังจะได้อุ้มหลานตอนนี้...เลยใช้จากขวดเอาค่ะ

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » อังคาร ส.ค. 30, 2011 6:49 am

เดี๋ยวถ้าเจอมะนาวไทยจะผ่าคลอด แล้วส่งเมล็ดมาให้ดีมั้ยคะ
แต่กรรมวิธีทำกุมารทองนี้ ต้องขอให้ป้าติ๋วมาบรรยายว่าทำยังไง....
ถ้าเข้าใจถึงพิธีกรรมทำกุมารทองแล้ว จะเริ่มลงมือ จากนั้นส่งกุมารทองมาให้นะคะ

โพสต์โดย pen » อังคาร ส.ค. 30, 2011 8:32 am

หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก เขียน:เดี๋ยวถ้าเจอมะนาวไทยจะผ่าคลอด แล้วส่งเมล็ดมาให้ดีมั้ยคะ
แต่กรรมวิธีทำกุมารทองนี้ ต้องขอให้ป้าติ๋วมาบรรยายว่าทำยังไง....
ถ้าเข้าใจถึงพิธีกรรมทำกุมารทองแล้ว จะเริ่มลงมือ จากนั้นส่งกุมารทองมาให้นะคะ

ขอบพระคุณค่ะหญิงป้า ไม่ต้องลำบากค่ะ เดี๋ยวปีหน้าก่อนกลับไทยจะโทรให้หม่อมแม่เตรียมต้นเล็กๆเอาไว้
แล้วจากนั้นก็เอามาซุกกิ้งในกระเป๋าเสื้อผ้าคุณหลวงที่บ้าน ต้นมะลิกับชงโคที่ปลูกไว้ที่อังกฤษก็ใช้วิธีการซุกกิ่งมาค่ะ แอบเอาต้นเล็กๆมา ตอนนี้เค้าก็งอกงามดีอายุได้ ปีกว่าๆแล้วค่ะ เดี่ยวว่างๆจะเอารูปมาอวดน่ะค่ะ
เพ็ญ UK จ้า
pen

โพสต์โดย pumpui playim » เสาร์ ก.ย. 03, 2011 11:23 am

ถึง หญิงป้า หนูไม่ถือค่ะ แต่น้อยใจเล็กน้อย ตามประสาเด็กขี้ใจน้อย อิอิ
ถ้าได้มีโอกาสไปแถวบ้านหญิงป้า คงต้องให้หญิงป้าเปิดคุ้มเลี้ยงถึงหายค่ะ กร๊ากก ๆๆ

ถึง พี่เพ็ญ
สวัสดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักเป็นทางการนะคะ ต้องขอบคุณหญิงป้า ที่เกี่ยวปุ้ยมารู้จักค่าาา

ปล. ป้าติ๋ว หญิงป้า วันนี้ปุ้ยไปถอยต้นส้ม ต้นมะนาว มาแพงมากกก ไว้จะถ่ายรูปมาอวดนะคะ
ปล สอง เมื่อวานไปถอยต้นโป๊ยเซียนจิ๋ว จากหญิงฝรั่งมาต้นนึง เห็นแล้วคิดถึงป๋า ป๋าชอบ
เพิ่งเปลี่ยนกระถางวันนี้ แล้วจะถ่ายรูปมาอวดอีกเช่นกันค่ะ ภูมิใจ มีเป็นของตัวเอง อิอิ
รูปภาพ
อดทนเวลาที่ฝนพรำอย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง
เมื่อวันเวลาที่ฝนจางฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ
ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ
pumpui playim
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย tadja » อาทิตย์ ก.ย. 04, 2011 11:57 am

สวัสดีจ้าป้าติ๋ว ญ.ป้า คุณปุ้ย สบายดีกันนะคะ :D .......

คุ๊กกี้คุณปุ้ยน่าทานมากๆเลยค่ะ ได้กาแฟซักแก้ว สุดยอดเลย ถ่ายรูปก็สวยค่ะ :D
tadja

โพสต์โดย tadja » อาทิตย์ ก.ย. 04, 2011 12:04 pm

pen เขียน:
หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก เขียน:เดี๋ยวถ้าเจอมะนาวไทยจะผ่าคลอด แล้วส่งเมล็ดมาให้ดีมั้ยคะ

ขอบพระคุณค่ะหญิงป้า ไม่ต้องลำบากค่ะ เดี๋ยวปีหน้าก่อนกลับไทยจะโทรให้หม่อมแม่เตรียมต้นเล็กๆเอาไว้
แล้วจากนั้นก็เอามาซุกกิ้งในกระเป๋าเสื้อผ้าคุณหลวงที่บ้าน ต้นมะลิกับชงโคที่ปลูกไว้ที่อังกฤษก็ใช้วิธีการซุกกิ่งมาค่ะ แอบเอาต้นเล็กๆมา ตอนนี้เค้าก็งอกงามดีอายุได้ ปีกว่าๆแล้วค่ะ เดี่ยวว่างๆจะเอารูปมาอวดน่ะค่ะ

:D สวัสดีค่ะพี่เพ็ญ อยากเห็นต้นมะลิที่ว่าจังค่ะ
เคยเอามาให้แม่สามีปลูก แต่อยู่ได้ไม่นาน
สู้อากาศหนาวไม่ได้ รึไงไม่ทราบ น่าเสียดายค่ะ
พี่เพ็ญปลูกไว้กี่ต้นแล้วคะตอนนี้
tadja

โพสต์โดย tadja » อาทิตย์ ก.ย. 04, 2011 12:11 pm

ญ.ป้าเข้าใจตั้งชื่อนะคะ :D :D
tadja

โพสต์โดย pen » อาทิตย์ ก.ย. 04, 2011 4:12 pm

pumpui playim เขียน:ถึง หญิงป้า หนูไม่ถือค่ะ แต่น้อยใจเล็กน้อย ตามประสาเด็กขี้ใจน้อย อิอิ
ถ้าได้มีโอกาสไปแถวบ้านหญิงป้า คงต้องให้หญิงป้าเปิดคุ้มเลี้ยงถึงหายค่ะ กร๊ากก ๆๆ

ถึง พี่เพ็ญ
สวัสดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักเป็นทางการนะคะ ต้องขอบคุณหญิงป้า ที่เกี่ยวปุ้ยมารู้จักค่าาา

ปล. ป้าติ๋ว หญิงป้า วันนี้ปุ้ยไปถอยต้นส้ม ต้นมะนาว มาแพงมากกก ไว้จะถ่ายรูปมาอวดนะคะ
ปล สอง เมื่อวานไปถอยต้นโป๊ยเซียนจิ๋ว จากหญิงฝรั่งมาต้นนึง เห็นแล้วคิดถึงป๋า ป๋าชอบ
เพิ่งเปลี่ยนกระถางวันนี้ แล้วจะถ่ายรูปมาอวดอีกเช่นกันค่ะ ภูมิใจ มีเป็นของตัวเอง อิอิ

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันจ๊ะ ขอบคุณหญิงป้า ป้าติ๋ว และครัวไกลบ้านที่ทำให้ได้รู้จักน้องปุ้ยเช่นกันค่ะ
เพ็ญ UK จ้า
pen

โพสต์โดย pen » อาทิตย์ ก.ย. 04, 2011 4:21 pm

tadja เขียน:
pen เขียน:

:D สวัสดีค่ะพี่เพ็ญ อยากเห็นต้นมะลิที่ว่าจังค่ะ
เคยเอามาให้แม่สามีปลูก แต่อยู่ได้ไม่นาน
สู้อากาศหนาวไม่ได้ รึไงไม่ทราบ น่าเสียดายค่ะ
พี่เพ็ญปลูกไว้กี่ต้นแล้วคะตอนนี้

สวัสดีจ๊ะทัด พี่กำลังจะเปลี่ยนกระถางเค้า แต่ถ่ายรูปก่อนเปลี่ยนมาให้ดูก่อน แบบว่าอยากอวดจ้า เค้าทั้งสองต้นไม่ค่อยสดชื่นเท่าไรตอนนี้คงเพิ่งฟื้นเพราะเจ้าของหนีไปเที่ยวมาสองอาทิตย์ ข้างๆกันเป็นมะกรูดกับชงโค ไม่ค่อยโตเท่าไร อายุเค้าจะไล่ๆกันคือประมาณขวบนิดๆ มีอยู่แค่สองต้นค่ะ ปีนี้ไปก็ไม่ได้ซุกต้นอะไรมาเลย เรื่องของเรื่องขนหนังสือกะของทะเลมาเยอะเลยลืม ปีหน้าว่าจะไปซุกต้นลีลาวดีมาสักหน่อย ดอกเค้าสวยดี ต้นมะลิพี่วางไว้นอกบ้านเพิ่งเอาเข้าบ้านตอนไปเที่ยว กระถางเลยมอมไปหน่อย หน้าหนาวต้องเก็บค่ะกล้วเค้าใจน้อยลาตายไปซะก่อน วันทีมาราตีมาอังกฤษออกดอกให้รตีเอาไปเสียบผมด้วยล่ะ
เพ็ญ UK จ้า
pen

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » จันทร์ ก.ย. 05, 2011 7:57 pm

มะกรูดกับชงโคมาทาบกิ่งกันแบบนี้
อีกหน่อยคงได้อุ้มหลาน มะโคกับชงกรูด แน่ๆเลย... คิดได้ไงเนี่ย :lol: :lol: :lol:

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » จันทร์ ก.ย. 05, 2011 8:00 pm

tadja เขียน:ญ.ป้าเข้าใจตั้งชื่อนะคะ :D :D

เพื่อนบอกว่า ที่จริงมะนาวน่าจะชื่อสุวดีวิลาสลักษณามากกว่า
แต่บอกเพื่ิอนว่า อันนั้นชื่อต้นมะยมที่เขาเอารกของฉันไปฝังไว้....ฮ่าฮ่าฮ่า
(ความลับออกมาแล้วว่าทำไมอิชั้นเติบโตมาเปรี้ยวจนเข็ดฟัน)

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คุยกันเจ๊าะแจ๊ะ