ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขอระบายหน่อยคะ. ( มันมาอีกแล้วววว ). มาต่อค่ะ กลุ้มจริงๆ

อยากคุย อยากเล่า อยากบ่น เรื่องสุข เรื่องทุกข์ เรื่องสารพันปัญหา เชิญคุยกันได้ตามสบายที่ห้องนี้ค่ะ

Re: ขอระบายหน่อยคะ

โพสต์โดย จุ๋มค่า » พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 1:59 pm

ขอบคุณทุกๆกําลังใจนะคะ ซาบซึ้งจริงๆค่ะ ตอนนี้จุ๋มพยายามไม่คิดมาก.อยากผ่านมันไป แต่มันเหมือนฝันร้ายตามมาหลอกหลอน
วันนี้ดี :lol: พรุ่งนี้แย่ประมาณนี้:cry: ยังดีที่พ่อปู่กับแม่ย่าคอยช่วยดูแลลูกให้ ปล่อยให้เราไปกินข้าวนอกบ้านแกอยากให้เราอยู่ด้วยกัน ตอนนี้ก็ยังต่อสู้กับความรู้สึกของตัวเองอยู่ จริงอย่างที่หญิงป้าบอก เค้ายังเป็นสามีและพ่อที่ดีของลูกอยู่ จุ๋มถึงให้โอกาศแต่ถ้ามีอีกครั้งก็คงต้องปล่อยไป ตอนนี้จะพยายามทําหน้าที่ของตัวเองให้ดี จะเผื่อใจไว้กับความผิดหวังจะได้ไม่เจ็บ ครั้งนี้จะถือว่ามันเป็นบททดสอบให้เราเข้มแข็งมากขึ้น เพื่อคนที่เรารัก
และขอบคุณพี่แข สําหรับกําลังใจผ่านหลังบ้าน เรื่องของพี่มันทําให้จุ๋มร้องไห้ไปด้วย และจุ๋มดีใจด้วยที่พี่ผ่านมันมาได้

ปล ขอโทษนะคะ ที่ไม่ได้ตอบเป็นรายบุคคล จุ๋มพิมพ์นานมากๆเลย กว่าจะได้แต่ละตัว
และขอบคุณพื้นที่ครัวไกลบ้านด้วยคะ
จุ๋มค่า
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 4:17 pm

หญิงป้าไม่ได้เป็นคนมองโลกในแง่ร้าย
แต่ขอให้หนูคิดว่า ทุกวันนี้โลกหมุนไป และไม่ได้หมุนไปอย่างเดียว
เอาเวลาที่หนู(และทุกคน)จะมีชีวิตที่เหลืออยู่ในโลกนี้ไปด้วย
ทำไมเราต้องมานั่งเศร้ากับสิ่งที่เกิดขึ้นนานกว่าจำเป็น
หนูเสียใจแล้วหนึ่งครั้ง...นั่นก็น่าจะเพียงพอแล้ว
ทำไมหนูจึงมาเสียใจอย่างต่อเนื่อง ให้ชีวิตส่วนที่เหลือไร้สุขไป
ผู้หญิงนก็ไม่มารับรู้อะไรแล้ว เขาได้เงินไปแล้ว เขาก็หารายต่อไป
ส่วนหนูมานั่งเสียใจต่อ....

ไปอาบน้ำแต่งตัว หาเสื้อผ้าสวยๆใส่
ไปไหนมาไหนก็ได้คนเดียวบ้าง กับลูกบ้าง...
พ่อของเด็กทำให้หนุเสียใจ แล้วทำไมลูกของหนูต้องมารับผลกระทบความทุกข์ของหนูในครั้งนี้
ลุกขึ้นมาเพื่อลูก มีความสุขกับลูก...แล้วถ้าพ่อของเขาดีขึ้น เราก็ค่อยๆสร้างความเข้าใจกันใหม่
หากเขาไม่ดีขึ้น หนูก็ยังมีความสุขกับตัวเองกับลูกอยู่นะคะ
ทำไมหนูยอมให้คนที่สร้างความสุขให้หนูคือเขาคนเดียว เราก็ให้แก่ตัวเราได้ และให้ลูกได้ด้วย

ไปทำหน้าตาให้สวย แต่งเนื้อแต่งตัวให้สวยกว่านี้เลยนะคะ
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...
ภาพประจำตัวสมาชิก
หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย นกน้อยนอนแนบน้ำในนา » ศุกร์ ก.ค. 15, 2011 7:42 pm

เป็นกำลังใจให้คุณจุ๋มจ้าาาา :P

ขอชื่นชมในคำแนะนำของหญิงป้าค่ะ
นกน้อยนอนแนบน้ำในนา

โพสต์โดย alpenrosen » พุธ ก.ค. 20, 2011 2:51 pm

ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง ผู้ชายมากมายค่ะที่ชอบเปลี่ยนกลิ่น ดังนั้นอยากบอกไว้เลยว่า อย่าไว้ใจทางอย่าวางใจสามีไปเที่ยวแถบที่มี่ชะนีไม่ว่าหน้าไหนเป็นหน้าไหนใจแตกทุกรายค่ะ. ผู้หญิงสมัยนี้ชอบค่ะ คนมีภรรยาแล้วตื่นเต้นดี แต่ถ้าดิฉันเป็นคุณจะให้อภัยสามี และคุยกันว่าจะไม่มีครั้งที่สอง
alpenrosen

โพสต์โดย wmark » อาทิตย์ ส.ค. 07, 2011 7:46 pm

สงสารคุณจุ๋มจังคะ พี่เข้าใจและก็เจอเหมือนกันมันเจ็บมากจนนอนไม่ได้ แต่ชีวีตมันต้องเดินคะจะมามัวแต่น้อยใจมันจะเสียเขาไปจริงๆนะ ตอนนี้ยังไม่เสียหรอกแค่เขาหลงทางก็เจอเด็กๆสาวๆเขาก็หลงผิดไปบ้างต้องให้อภัยคะ เวลาเท่านั้นจะทำให้คุณรู้สึกดีขึ้น ของพี่ผู้หญิงเป็นลูกค้าที่สามีต้องติดต่ออยู่เสมอพี่ก็ไม่ได้คิดเช่นกันจนมาเจอเขาติดต่อกันทางอีเมลแต่ไม่ได้อ่านนะแค่เห็นรายชื่อผู้ติดต่อและเบอร์โทรก็ถามเขาก็ไม่ยอมรับพี่ก็โทรไปหาผู้หญิงไม่รับพี่ส่งข้อความไปมันตอบมาว่ามันมีแฟนอยู่แล้วมันไม่ชอบกินแฮมเบอเกอดูมันตอบพี่ ประมาณว่าแฟนเราเจอเด็กๆสาวๆสวยๆก็จิตใจอ่อนไหวประมาณนั้น ของน้องเขาคงไม่เจอกันอีกเดี๋ยวก็ลืมไปเอง แต่ของพี่ไม่รู้มันหยุดหรือยังแต่พี่บอกไปว่าหากเจออีกพี่จะไม่อยู่ด้วยพี่ก็จะไปหาใหม่เช่นกันเขาบอกว่าไม่นะอย่าทำอย่างนั้นฉันไม่ได้อะไรผิดแค่ให้เบอรือีเมลดูมันพูดก็แค่ที่รู้นะพี่ว่า ที่ว่ามาพี่อยากให้น้องสบายใจว่ายังมีเพื่อนนะฮาฮา หากเราทำอย่างนั้นเขาจะเป็นอย่างไรน้า
wmark

โพสต์โดย wmark » จันทร์ ส.ค. 08, 2011 2:09 am

:cry: อันนี้ลองใส่รูป
wmark

โพสต์โดย nityrose. » จันทร์ ส.ค. 08, 2011 4:30 pm

อ่านเรื่องคุณจุ๋มแล้วเสียใจด้วยน่ะค่ะขอให้เวลาช่วยเยียวยาความรู้สึกเจ็บ เสียใจ ของคุณจุ๋มให้กลับมาดีและแข็งแรงขึ้นเร็วเร็วน่ะค่ะ ขอให้สามีคุณจุ๋มทำให้คุณจุ๋มสามารถให้อภัยและไม่พรั้งเผลออีก อย่างไงก็สู้สู้น่ะค่ะ ลูกคงอยากเห็นพ่อและแม่อยู่ด้วยกันและมีความสุขด้วยกัน "ครอบครัวค่ะ." เป็นกำลังใจให้น่ะคะ

ขอบคุณหญิงป้าสำหรับคำแนะนำดีมากเลยค่ะ

นิตย์ สมาชิกใหม่ของบ้านค่ะ
nityrose.

โพสต์โดย wanidak » พุธ ส.ค. 10, 2011 2:19 pm

คุณจุ่ม ใจเย็นๆนะคะ ผู้ชายส่วนมากเค้าจักลัวเราเย็นชาใส่เค้ามากกว่าวีนใส่
พี่เคยเจอปํญหามีหญิงอื่นส่ง ไฮไฟวมาไล่พี่ให้ออกไปจากชีวิตแฟนพี่ เพราะเค้าจะมาอยู่แทน พี่อ่านเสร็จพี่ก็ฟอร์เวิลดเมลและเมลไปบอกเค้าว่าถ้าจะให็ผู้คนนี้ย้ายมาเมื่อไหร่ก็บอกนะ พี่จะไปทันที พี่เก็บกระเป๋ารอแล้ว ส่งไปไม่ถึงครึ่งชม แฟนพี่ลางานกลับมาเลย พอเค้ามาถึง พี่มองเค้าเหมือน เค้าไม่มีตัวตน แต่ไม่ด่าไม่ว่าไม่พูดอะไรเลยนั่งนิ่งๆ เค้าลนมาก สารภาพทุกอย่าง และบอกเลิกผู้หญิงคนนั้นเลย จนทุกวันนี้ผู้หญิงคนนั้นยังโทรศัพท์มารบกวนพี่วันละ เป็นสิบครั้งแต่ไม่พูดอะไร นานเป็นุครึ่งปีแล้ว และโทรไปออฟฟิตแฟนพี่ไปอาละวาดกับทุกคนที่ออฟฟิต และ ส่งเมลไปรบกวนเพื่อนพี่ในไฮไฟท จนพี่ต้องปิดไปเลย
เดี๋ยวนี้แฟนพี่เข็ด และพี่แกล้งบอกว่า ถ้าเธอมี หนึ่ง ฉันก็จะมีหนึ่ง เธอมีสอง ฉันจะมีสอง ฉันจะทำเหมือนที่เธอทำทุกอย่าง เค้าเลยเลิกเจ้าชู้ เดี่ยวนี้เป็นเด็กดีแล้ว
คนเราเผลอทำผิดกันได้คะ แต่เราต้องรู้วิธีจัดการกับคนของเรา โดยไม่จำเป็นต้องทะเลาะกันคะ

สงสารเด็กคะและบางทีเค้าเผลอใจ ให้โอกาศเค้าแก้ตัว แต่เราต้องให้เค้ารู้ว่าเราเสียใจแค่ไหนจากการกระทำของเค้า บางครั้งเราต้องทำให้เค้าเห็น (มีหลายวิธื :D )สนใจถามได้คะยินดีให้คำแนะนำ ดีกว่าไปปรีดแตกใส่เค้า ต้อฃให้เค้ารู้สึกผิดเองโดยที่เราไม่ต้องพูดเลยแล้วเค้าจะไๆม่ทำอีกเลยคะ

วนิดา
wanidak

โพสต์โดย wmark » พฤหัสฯ. ส.ค. 11, 2011 1:05 am

:? คุณวนิดาว่ามาก็ดีเหมือนกันนะคะแต่มันทำยากนะคะพอรู้มันก็อยากวีนๆชะตอนนั้นดิฉันก็บอกไปเหมือนคูณว่าหากเธอมีฉันก็จะมีหากจับได้ว่ายังติดต่อกันฉันจะมีกิ้กเหมือนกัน คือฉันจับได้ว่าเขาติดต่อกันทางอีเมลคะ แต่เขาไม่รับหรอกคะดิฉันบอกให้หยุดเขาบอกเขาไม่ได้ทำอะไรผิดแค่อีเมลเฉยๆแต่ไงก็ต้องหยุดดิฉันบอก คุณว่าเขาจะหยุดไหมคะดิฉันคงจับยากเขาเก่งคอมพิวเตอร์มาก ฉันทะเลาะกับเขาแรงมากตอนรู้ใหม่ๆตอนนี้เขาก็ค่อยกล้าเล่นคอมต่อหน้าดิฉันแต่พอเขากลับบ้านก่อนเขาก็เล่นคอมและเขาก็ปิดตอนฉันกลับมาและล็อกไว้บอกว่าหากฉันจะเล่นก็เล่นของฉันเดี๋ยวมันพังหาว่าฉันกดมั่ว ผู้หญิงเป็นลูกค้าแต่ตอนนี้ฉันสั่งห้ามไม่ให้ไปทำร้านนั้นส่งคนอื่นไปแทน เขาดีทุกอย่างดูรักเรามากแต่ทำไมไปติดต่อหญืงอื่นไม่เข้าใจ หากเขาไม่ติดต่อจะไม่เสียใจนะเวลาเจอกันก็คุยกันบอกลูกค้าเราจะไม่พูดสักคำ ขอความเห็นคะว่าเขายังจะทำอีกไหม เราควรทำอย่าไร ขอบคุณคะ ขอรบกวนเนื้อที่นิดหนึ่งยังไงคุณก็ยังมีเพื่อนคะเจ้าของหัวข้อนี้นะขอบคุณคะ
wmark

โพสต์โดย wanidak » พฤหัสฯ. ส.ค. 11, 2011 10:41 am

ตอนแรกๆ ที่พี่เจอว่าเค้าติดต่อหญิงอื่น พี่โกรธมาก ตอนแรกก็ทะเลาะ เค้าก้ไม่ยอมรับ ผู้ชายส่วนมากชอบให้มีหญิงมาสนใจ เพราะรู้สึกตัวเองยังเป็นที่สนใจ เราก็ไม่มีความสุขเลย ระแวงตลอด ที่สำคัญ อย่าติดต่อเพื่อวีนใส่ ผู้หญิงของเค้า เด็ดขาด เพราะทุกอย่างอยู่ที่เค้าคนเดียวไม่ใช่ตัวผู้หญิง แต่พอคิดได้ และเปลี่ยนวิธี ทุกอย่างดีขึ้น
พี่ใช้มาแล้วทุกวิธี เด็ด ทั้งน้าน พี่จับได้หมดจะไปเล่นเวปไหนพี่หาเจอหมด บางวิธี ขำแทบตาย คะ สามารถเขียนหนังสือขายได้เลยแหละ แต่วิธี ไม่ให้ความสำคัญ เวลาเดินผ่านมองเหมือนไม่เห็นเค้า แต่งตัวสวยๆ ลองเข้าไปเล่นเนตบ้าง เค้าว่าเค้าไม่ผิด ถ้าเราเล่นก็ไม่ผิดด้วยสิ :D เค้าจะรู้สืกเองว่าผิดปกติ บ้างครั้งพี่แกล้ง ส่งแมสเสจ ผิดไปเบอร์เค้าแต่แกล้งเขียน แบบ ให้เค้าเข้าใจผิดนิดหน่อยว่ามีหมุ่นอื่นมาจีบเรา :lol: ร้อยทั้งร้อย ผู้ชายทุกประเทศ เหมือนกันหมด ตัวเองทำได้ แต่ถ้าเมียทำบ้างจะทนไม่ได้ตีโพยตีพาย หึงซะไม่มี บ้างครั้งเค้ารู้สึกว่าเราเป็นของตาย พี่เจอมาเยอะ ตอนหลัง นี้ เค้าเลิกหมดเลย ไม่เล่นเนตอีกเลย บางเรื่องต้องเล่าส่วนตัวคะ ปรึกษาได้นะคะ ยินดี ช่วยคะอยากให้ทุกครอบครัวมีความสุขคะ เมล์ หาพี่ได้ที่ wanidak@yahoo ตอนนี้อยู่ไทยคะ :D

วนิดา
wanidak

โพสต์โดย wmark » ศุกร์ ส.ค. 12, 2011 12:52 am

ขอบคุณคะที่แนะนำใจดีขึ้นแต่มันจะคิดมากในบางเวลาคิดๆๆขับรถไปทำงานไม่รู้ว่าถึงไหนฉันอยู่ที่ไหนเนี่ย จะทำแบบเขาก้ไม่รู้จะทำกับใครจะไปดึงคนอื่นเขามายุ่งกับเราก็สงสาร และหากมันเกินเลยไปก้ยุ่งกันใหญ่ก็เลยมานั่งกลุ้มใจหากกล้าๆทำก็คงไม่มานั่งหน้างอ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ จะส่งเมลไปหาไม่อยากรบกวนพื้นที่เขามาก :shock: :oops:
wmark

โพสต์โดย จุ๋มค่า » ศุกร์ ส.ค. 12, 2011 11:26 am

[quote= จะส่งเมลไปหาไม่อยากรบกวนพื้นที่เขามาก :shock: :oops:[/quote]
สวัสดีค่ะ p' wmark.อย่าเพิ่งน้อยใจกันนะคะ ไม่รบกวนพื้นที่เลยค่ะ จุ๋มไม่ค่อยได้เข้ามา เพราะมัวแต่ยุ่งอยู่กับลูกๆ
พอมีเวลาหน่อยก็พยายามดูแลตัวเองมากขึ้น อย่างที่หญิงป้าแนะนำมา (อย่างกับตาเห็น จริงๆค่ะ)
ไม่ปล่อยตัวเองให้ดูเหมือนแจ๋วเกินไปนะคะ เพราะโทรมมากมายเลยหลังจากตรอมใจ
แวะเข้ามาคุยบ่อยๆได้นะคะ เราคุยกันแบบมิตรภาพ ปรึกษาหาหรือกัน ปัญหาโลกแตกหน้อ
ปล รักครัวไกลบ้านค่ะ ถึงเราจะคุยกันผ่านตัวหนังสือ แต่ก็รับรู้ถึงความจริงใจ
จุ๋มค่า

โพสต์โดย จุ๋มค่า » ศุกร์ ส.ค. 12, 2011 11:38 am

หญิงป้าขา ไม่รู้จะสรรหาคำไหนมาขอบคุณ หนูมองดูตัวเองมันดูไม่ได้เลยค่ะ ช่วงนี้เลยหายหน้าตาไปดูแลตัวเอง
เพราะหนูไม่เคยดูแลตัวเองเลย คิดแค่ว่าสามีรักเราที่เป็นเรา เอาเวลาไปดูแล ลูกเต้าดีกว่า
ณ ตอนนี้จิตใจดีขึ้น เข้มแข็งขึ้น ให้อภัยแต่ไม่ลืม ประมาณนั้นค่ะ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำของหญิงป้า
จะจดจำและทำตามค่ะ
จุ๋มค่า

โพสต์โดย จุ๋มค่า » ศุกร์ ส.ค. 12, 2011 11:43 am

นกน้อยนอนแนบน้ำในนา เขียน:เป็นกำลังใจให้คุณจุ๋มจ้าาาา :P

ขอชื่นชมในคำแนะนำของหญิงป้าค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ เห็นด้วยค่ะชื่นชมหญิงป้าจริงๆ
จุ๋มค่า

โพสต์โดย จุ๋มค่า » ศุกร์ ส.ค. 12, 2011 12:00 pm

alpenrosen เขียน:ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง ผู้ชายมากมายค่ะที่ชอบเปลี่ยนกลิ่น ดังนั้นอยากบอกไว้เลยว่า อย่าไว้ใจทางอย่าวางใจสามีไปเที่ยวแถบที่มี่ชะนีไม่ว่าหน้าไหนเป็นหน้าไหนใจแตกทุกรายค่ะ. ผู้หญิงสมัยนี้ชอบค่ะ คนมีภรรยาแล้วตื่นเต้นดี แต่ถ้าดิฉันเป็นคุณจะให้อภัยสามี และคุยกันว่าจะไม่มีครั้งที่สอง
. ใช่ค่ะ ผู้หญิงมันได้เปรียบผู้หญิงจริงๆ คะคุยกันแล้ว บอกแกถ้าหมดรักกันแล้วอยากจะมีใหม่ ขอให้บอก อย่ารั้งเราไว้ เพื่อที่เราจะได้มีโอกาศหาใหม่ด้วย อิอิ ไม่ใช่จมปรักกับคนเจ้าชู้ตอนนี้ก็พยายามทำตัวให้สวยเข้าไว้ สามีจะได้ไม่วอกแวก มัวแต่ขุนตัวเองจนไม่ได้เข้ามาส่งข่าวเพื่อนๆ อย่าโกรธกันน้าาาา
จุ๋มค่า

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คุยกันเจ๊าะแจ๊ะ