ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขอระบายหน่อยคะ. ( มันมาอีกแล้วววว ). มาต่อค่ะ กลุ้มจริงๆ

อยากคุย อยากเล่า อยากบ่น เรื่องสุข เรื่องทุกข์ เรื่องสารพันปัญหา เชิญคุยกันได้ตามสบายที่ห้องนี้ค่ะ

Re: ขอระบายหน่อยคะ

โพสต์โดย จุ๋มค่า » พุธ มิ.ย. 22, 2011 2:27 pm

sprite เขียน:หนูจ๋าอ่านแล้วทำให้พี่นึกถึงเรื่องของตัวเอง เข้าใจความรู้สึกค่ะเพราะมีเคยผ่านมันมาก่อนแล้วแต่ของพี่อาจจะเลวร้ายกว่าของหนูอีกหลายเท่า แต่มันก็ผ่านไปแล้วเรื่องอดีตก็คืออดีตถึงแม้จะเจ็บแสนเจ็บแต่มันก็คืออดีต ทำใจให้
เข็มแข็งนะค่ะเพื่อลูกของเรา และอีกอย่างแฟนหนูก็ยังไม่ได้ทำในสิ่งที่เลวร้ายลงไปคนเราทุกๆคน มีทั้งความดีและความเลวอยู่ในตัว ให้คิดแต่ในเรื่องดีๆที่เค้าเคยทำกับเราจะทำให้เรารู้สึกดีขึ้นจ๊ะ ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงนะค่ะ สู้ๆๆๆๆจ๊ะ

พี่แข

พี่แข ผ่านมันได้ยังไงคะ เพราะแค่นี้สําหรับจุ๋มก็จะทนไม่ไหวแล้ว อยากจะเป็นบ้าซะให้มันรู้แล้วรู้รอด
จุ๋มค่า
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย จุ๋มค่า » พุธ มิ.ย. 22, 2011 3:05 pm

หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก เขียน:
จุ๋มค่า เขียน:
ตอนที่เราทะเลาะกัน เด็กเค้าเล่นอยู่ในห้องเค้าจุ๋มได้ยินลูกชายบอกน้องสาวว่าให้อยู่นี่อย่าออกไป เด็กนะยังไม่ถึงหกขวบเลย.คิดทีไรอดร้องไห้ทุกที

ตอนนี้เรื่องสงบแล้ว ก็อย่าเอาเรื่องวานนี้ มาคิดให้หมดความสุขในวันนี้
แล้วเวลาที่โมโหสามี ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรก็แล้วแต่ อย่าขุดเรื่องนี้มาว่าเขาอีก
เพราะถ้าทำเช่นนี้ ตรงนี้แหละที่จะทำให้เราไม่สามารถให้อภัยเขาได้
และเขาก็จะรู้สึกว่า เขาไม่สามารถเป็นคนดีเช่นก่อนได้...

ขอบคุณหญิงป้า ที่แวะมาอีกครั้งคะ ใจหนูมันไม่สงบคะ ไม่ใช่ว่าอยากจะจําหรอกแต่มองเห็นเขาทีไรก็อดคิดไม่ได้ทุกที
มันเสียใจมากกก แค่คิดนํ้าตามันก็ไหล ไม่เชื่อว่าเขาจะทําร้ายเราได้ ต้องยอมรับว่าทําใจให้มีความสุขไม่ได้
ครั้นจะเลิกก็ไม่ได้ลูกยังเล็กอยู่ หาทางออกไม่เจอเลย สงสารตัวเองเหมือนแบกทุกข์ไว้คนเดียว
หนูอยากจะทําอย่างที่หญิงป้าบอกนะคะ แต่ตอนนี้ความเจ็บมันมากมายจนไม่มีแรงจะก้าวไปไหน นี่ละมั้งที่เค้าเรียกว่าตรอมใจ
จุ๋มค่า

โพสต์โดย จุ๋มค่า » พุธ มิ.ย. 22, 2011 3:16 pm

แมว.orathai เขียน:
เวลาที่โมโหสามี ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรก็แล้วแต่ อย่าขุดเรื่องนี้มาว่าเขาอีก
เพราะถ้าทำเช่นนี้ ตรงนี้แหละที่จะทำให้เราไม่สามารถให้อภัยเขาได้
และเขาก็จะรู้สึกว่า เขาไม่สามารถเป็นคนดีเช่นก่อนได้...

ชอบคำคมของหญิงป้ามากๆ..แบบว่า ใช่เลย...
ผู้ชายก็เป็นแบบนี้แหร่ะ....ยอมทนรับความผิดของตัวเองไม่ได้นาน....ฉะนั้นผู้หญิงเราก็ต้องรู้จักควบคุมอารมณ์ไว้ให้มากๆ..ทั้งๆที่อยากเอาของขว้างหน้า....
ทนเพื่อครอบครัวและอนาคตต่อไป

จุ๋มเกลียดผู้ชายมักมาก เจ้าชู้ มันฝังใจนะคะ ตอนเด็กเห็น คนผิดลูกผิดเมีย
ยังรู้สึกเกลียดเลย นี่มาโดนกับตัวมันยากจะข่มใจไหว
จุ๋มค่า

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » พุธ มิ.ย. 22, 2011 6:30 pm

จุ๋มค่า เขียน:ครั้นจะเลิกก็ไม่ได้ลูกยังเล็กอยู่ หาทางออกไม่เจอเลย สงสารตัวเองเหมือนแบกทุกข์ไว้คนเดียว
หนูอยากจะทําอย่างที่หญิงป้าบอกนะคะ แต่ตอนนี้ความเจ็บมันมากมายจนไม่มีแรงจะก้าวไปไหน นี่ละมั้งที่เค้าเรียกว่าตรอมใจ

เวลาผ่านไปจะช่วยให้หนูมองความโกรธครั้งนี้ว่า
เราเสียเวลาไปกับความโกรธ เราหมดความสุขไปแล้ว
เราไม่ควรจะสานความทุกข์นี้ต่อไปอีก ด้วยการคิดถึงมันตลอดเวลา
เพราะว่าสิ่งที่เขาทำ มันเกิดขึ้นแล้ว มันกลับไปเป็นเช่นเดิมไม่ได้แล้ว
แต่สิ่งที่ยังสามารถเป็นได้ก็คือ เขาคือพ่อของลูก
ให้พิจารณาว่า ตราบใดที่เขายังรับผิดชอบลูก หน้าที่ไม่บกพร่อง ให้หนูทนกับความผิดในข้อนี้
แต่ถ้าเขาผิดต่อเรา แล้วยังบกพร่องในหน้าที่ของพ่อหลังจากผิดครั้งนี้ และเนื่องจากผิดครั้งนี้
ตรงนี้ เขาถูกสมควรนำขึ้นมาพิจารณาอีกครั้ง
และคนที่ตัดสินคือเรา ว่าเขาควรจะมีชีวิตเช่นไรต่อไป ไม่ใช่เขามาตัดสินให้เรา
คนที่มีสิทธิ์ตัดสินชีวิตของเราร่วมกับเราได้ คือคนที่เอื้ออาทรกับความรู้สึกของเรา
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...
ภาพประจำตัวสมาชิก
หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย sprite » พุธ มิ.ย. 22, 2011 6:57 pm

หวัดดีค่ะน้องจุ๋ม เรื่องของพี่มันจบอย่างเลวร้ายมากเรียกว่าไม่สามารถให้โอกาสหรืออภัยให้กันได้แต่มันก็ผ่านไปแล้วค่ะ หนูต้องตั้งสติให้ดีค่ะถูกของหญิงป้านะค่ะ
ยังไงเค้าก็คือพ่อของลูกเรา คนทำผิดแล้วยอมรับควรให้โอกาสค่ะ พยายามหาอะไรทำอย่าอยู่ว่างค่ะจะได้เพลินทำให้ไม่คิดฟุ้งซ้าน
หรือไม่งั้นก็พูดหรือระบายให้เพื่อนสนิทฟังจะช่วยได้ไม่มากก็น้อย เดี่ยวทุกอย่างก็ดีขึ้นค่ะพี่เอาใจช่วยจ้า

พี่แข
sprite

โพสต์โดย tan ta na » พุธ มิ.ย. 22, 2011 8:04 pm

[img][/img]เป็นกำลังใจไห้ค่ะสู้ๆๆๆ
tan ta na

โพสต์โดย Viewtalays » พุธ มิ.ย. 22, 2011 10:08 pm

อ่านแล้วก็อึ้งค่ะ อ้อยจะไม่ปล่อยคุุณสามีที่บ้านไปเที่ยวกับเพื่อนที่เมืองไทยตามลำพังเด็ดขาด
ไม่ใช่ไม่ไว้ใจนะ แต่ไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้มันเกิดขึ้น เพราะรู้ว่าเป็นคนอ่อนแอกับความรู้สึกตัวเองค่ะ
กลัวรับมือกับมันไม่ได้ ขอบคุุณนะค่ะสำหรับประสบการณ์ที่เล่าให้ฟัง และเป็นกำลังใจให้ค่ะ
ใจเย็นๆและคิดถึงลูกๆ เข้าไว้ นะ
Viewtalays

โพสต์โดย puy » พุธ มิ.ย. 22, 2011 10:27 pm

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ จุ๋ม อีกหนึ่งแรงค่ะ...ขอให้คุณจุ๋มนึกถึงลูกๆให้มากๆ ก่อนที่คิดจะทำอะไรลงไปนะคะ
puy

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2011 5:46 am

Viewtalays เขียน:อ่านแล้วก็อึ้งค่ะ อ้อยจะไม่ปล่อยคุุณสามีที่บ้านไปเที่ยวกับเพื่อนที่เมืองไทยตามลำพังเด็ดขาด

ปล่อยได้ค่ะ แต่ให้ดูแม่นกสอนลูกบินเป็นตัวอย่าง
เวลาแม่นกจะสอนลูกปีกที่ไม่แข็งบิน จะคอยอยู่ใกล้ๆ
บินครั้งแรก ลูกนกจะคอยตก ไม่สามารถพยุงปีกได้ทันที แม่นกจะบินมาช้อนลูกไว้
พอลูกพอจะขยับปีก จนปีกแข็งแรงบินเองได้ แม่นกก็จะปล่อย ลูกนกก้จะไม่ตก

คนของเราก็เหมือนกันค่ะ...ถ้าเราไม่บอกเขา ถึงความเจ็บช้ำ ที่เราจะได้รับจากเรื่องเช่นนี้
เขาก็จะไม่รู้ว่า เขาจะทำให้เราเจ็บช้ำทั้งที่เรารักเขา
แล้วเขาควรจะคิดในทางกลับกันด้วยว่า ถ้าเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นกับเขา เขาก็จะเจ็บ...
แล้วเราควรจะบอกเขาด้วยว่า หากหมดรักกันแล้ว ขอให้บอกตรงๆ
เพราะเราขอเจ็บเนื่องจากเขาหมดรักเรา ไม่ใช่เจ็บเพราะว่าคนอื่นมาทำให้เขาหมดรักเรา
คนที่รักครอบครัว เขาก็จะคิดได้...
แต่อย่าลืมไปกอดเขาบ่อยๆ แม้ว่าจะแต่งงานกันมานาน หลายต่อหลายปีก็ตาม
เพราะบางครั้ง เรากอดลูก แต่ลืมกอดพ่อ
อย่าลืมว่า ผู้ชายนั้น ต่อให้ตัวใหญ่แค่ไหน เขาก็ต้องการอ้อมแขนเล็กๆของเรา โอบเขาไว้ (แม้ว่าจะโอบไม่หมดก็ตาม)

แล้วไม่ใช่สอนให้เขาบินแบบลูกนก คือพอปีกแข็งแล้ว ไม่บินกลับมาหารังเก่าของตัวเองเลย
คุณหญิงป้า...นางเอกลิเกเก่า...

โพสต์โดย จุ๋มค่า » พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2011 3:32 pm

Nat เขียน:ตบมือข้างเดียวไม่ดังค่ะคุณจุ๋ม

พยายามใจเย็นๆนะคะ แล้วพูดดีๆกับคุณสามี พูดกันด้วยเหตุผล ว่าคุณรู้สึกอย่างไรกับการกระทำของเค้า

การปรี๊ดแตกไม่ได้ช่วยอะไรเลยค่ะ เพราะบางทีเราอาจจะเผลอพูดอะไรให้ต้องมาเสียใจในภายหลัง

เอาใจช่วยนะคะ

แน่นอนคะ ว่าตบมือข้างเดียวไม่ดัง ไม่งั้นจุ๋มก็คงไม่มานั่งทุกข์อย่างนี้หรอก แล้วจุ๋มก็ไม่ได้โทษผู้หญิงเพียงฝ่ายเดียว
พูดไปเยอะแล้วคะ อยู่ที่ว่าเค้าจะพิสูทธ์ตัวตัวยังไงให้เรากลับมาเชื่อใจและไว้ใจ มันยากนะคะ ที่จะพิสูทธ์ตัวเองอีกครั้ง
จุ๋มค่า

โพสต์โดย Viewtalays » พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2011 3:34 pm

แต่อย่าลืมไปกอดเขาบ่อยๆ แม้ว่าจะแต่งงานกันมานาน หลายต่อหลายปีก็ตาม
เพราะบางครั้ง เรากอดลูก แต่ลืมกอดพ่อ
อย่าลืมว่า ผู้ชายนั้น ต่อให้ตัวใหญ่แค่ไหน เขาก็ต้องการอ้อมแขนเล็กๆของเรา โอบเขาไว้ (แม้ว่าจะโอบไม่หมดก็ตาม)

แล้วไม่ใช่สอนให้เขาบินแบบลูกนก คือพอปีกแข็งแล้ว ไม่บินกลับมาหารังเก่าของตัวเองเลย[/color][/quote]

ขอบคุณค่ะหญิงป้า บ้างครั้งอยากกอด อยากบอกรัก แต่ก็มีอายๆเหมือนกันค่ะ
่ต่อไปนี้เวลาก่อนลูก ก็จะไปกอดคุณพ่อพร้อมๆกันด้วยเลย
Viewtalays

โพสต์โดย จุ๋มค่า » พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2011 4:07 pm

sprite เขียน:หวัดดีค่ะน้องจุ๋ม เรื่องของพี่มันจบอย่างเลวร้ายมากเรียกว่าไม่สามารถให้โอกาสหรืออภัยให้กันได้แต่มันก็ผ่านไปแล้วค่ะ หนูต้องตั้งสติให้ดีค่ะถูกของหญิงป้านะค่ะ
ยังไงเค้าก็คือพ่อของลูกเรา คนทำผิดแล้วยอมรับควรให้โอกาสค่ะ พยายามหาอะไรทำอย่าอยู่ว่างค่ะจะได้เพลินทำให้ไม่คิดฟุ้งซ้าน
หรือไม่งั้นก็พูดหรือระบายให้เพื่อนสนิทฟังจะช่วยได้ไม่มากก็น้อย เดี่ยวทุกอย่างก็ดีขึ้นค่ะพี่เอาใจช่วยจ้า

พี่แข

ขอให้พี่แขมีความสุขมากๆนะคะ จุ๋มดีใจด้วยคะที่พี่ก้าวผ่านมันไปได้,กับเพื่อนก็มีให้กําลังใจเหมือนกันมีแต่คนอยากให้จุ๋มให้โอกาศแฟน
จุ๋มค่า

โพสต์โดย จุ๋มค่า » พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2011 4:09 pm

tan ta na เขียน:เป็นกำลังใจไห้ค่ะสู้ๆๆๆ

ขอบคุณคะ คงต้องสู้กับใจตัวเองคะตอนนี้
จุ๋มค่า

โพสต์โดย หญิงป้า ณ คุ้มฮาแตก » พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2011 4:21 pm

Viewtalays เขียน:ขอบคุณค่ะหญิงป้า บ้างครั้งอยากกอด อยากบอกรัก แต่ก็มีอายๆเหมือนกันค่ะ
่ต่อไปนี้เวลาก่อนลูก ก็จะไปกอดคุณพ่อพร้อมๆกันด้วยเลย

ถ้ายังเขินอายตอนใหม่ๆ ก็ไปนั่งกระแซะข้างๆเขาก่อนก็ได้
อยู่กันสองคน ก็บอกว่า ขอโทษที่ลืมวันวานไปบ้าง
แล้วเขาก็จะดีใจ...ไม่เชื่อลองดูสิคะ

ของหญิงป้าเป็นอยู่ทุกวัน ก่อนเขาไปทำงานก็เดินเข้ามาจุ๊บก่อน (ไปทำงานสายกว่าเขา)
พอเขากลับมาก็เข้ามาจุ๊บเรา ก่อนไปเคลียร์งานที่เครื่องคอมพ์ของเขา
ทำอย่างนี้เป็นประจำทุกวัน เวลาเราจะวานให้เขาทำอะไร เขาก็ไม่ได้คิดว่า
เพราะว่าเราต้องการใช้เขา จึงเข้ามากอดเขา...

ลูกชายเคยถามหญิงป้าว่า จะรู้ได้อย่างไรว่า ผู้หญิงคนนี้คือคนที่ "ใช่" ของเขา
หญิงป้าตอบว่า ถ้าลูกไปทำงาน แล้วหัวใจของลูกอยู่ที่เขา ถึงเวลากลับบ้านแล้ว ลูกรีบกลับบ้านทันที
เพราะว่าเขารอลูกอยู่ที่บ้าน คนนั้นแหละคือผู้หญิงที่ "ใช่" ของลูก
แต่ว่าลูกจะไม่รู้ทันทีที่รู้จักเขา ลูกจะรู้ก็ต่อเมื่อลูกใช้ชีวิตร่วมกับเขาแล้ว....

ดังนั้นถ้าเราต้องการเป็น "ใช่" ของเขา เราก็สามารถทำได้
ด้วยการทำให้หัวใจของเขาผูกพันกับสิ่งเล็กๆน้อยๆ ที่เราไม่เคยละเลยจะให้เขารับรู้ว่า เรารักเขา
อย่าลืมว่า ความเหินห่างเป็นช่องว่างของความรัก
และช่องว่างนี้ ก้ใหญ่พอจะให้ใครอีกคนมาแทรกตัวลงระหว่างเขาและเราได้นะคะ

โพสต์โดย จุ๋มค่า » พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2011 4:24 pm

Viewtalays เขียน:อ่านแล้วก็อึ้งค่ะ อ้อยจะไม่ปล่อยคุุณสามีที่บ้านไปเที่ยวกับเพื่อนที่เมืองไทยตามลำพังเด็ดขาด
ไม่ใช่ไม่ไว้ใจนะ แต่ไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้มันเกิดขึ้น เพราะรู้ว่าเป็นคนอ่อนแอกับความรู้สึกตัวเองค่ะ
กลัวรับมือกับมันไม่ได้ ขอบคุุณนะค่ะสำหรับประสบการณ์ที่เล่าให้ฟัง และเป็นกำลังใจให้ค่ะ
ใจเย็นๆและคิดถึงลูกๆ เข้าไว้ นะ

จุ๋มว่าผู้ชายคงไม่เป็นเหมือนกันหมดหรอกคะ แต่ของจุ๋มนี่อึ้งเหมือนกันคะ เพราะไม่คิดว่าเขาจะออกนอกลู่
ถามเพื่อนที่เค้าไปด้วยกันเค้าบอกว่า เวลาแฟนเดินผ่านบาร์ไหน มีผู้หญิงเค้าเข้าบาร์ เค้าก็ยกนิ้วนางขึ้นแล้วบอกว่าแต่งงานแล้วตลอด
ก็ไม่มีอะไร แต่พอเจอผู้หญิงคนนี้ เค้าก็ตื้อบอกว่าแต่งแล้วก็ไม่เป็นไร มานั่งดื่มก็พอเพราะร้านเค้าไม่มีแขกเลย แฟนก็เลยช่วยอุดหนุน
ตัวผู้หญิงนี่่เค้าก็มีลูกเคยมีครอบครัวแล้ว น่าจะนึกถึงหัวอกของลูกผู้หญิงด้วยกัน แต่คนของเราก็ผิดที่ไม่หนักแน่นพอ เฮ้อออ
จุ๋มค่า

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คุยกันเจ๊าะแจ๊ะ