ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

หมอผ่าคลอดก่อนกำหนดเดือนครึ่งเพราะตกเลือด

อยากคุย อยากเล่า อยากบ่น เรื่องสุข เรื่องทุกข์ เรื่องสารพันปัญหา เชิญคุยกันได้ตามสบายที่ห้องนี้ค่ะ

วันนี้ครบสามเดือนที่เลี้ยงลูกคลอดก่อนกำหนดแล้ว

โพสต์โดย taew » ศุกร์ ก.ย. 09, 2011 1:04 pm

วันนี้วันที่ 9 กย. เลี้ยงลูกครบ สามเดือนพอดี ตอนนี้น้อง 5.3 กิโลแล้ว ค่ะ ยาวมากมาย 58 ซม.แล้วค่ะ โตไวจริง พ้นช่วงความยากลำบากในชีวิตมาแล้ว ตอนนี้ยังเลี้ยงลูกคนเดียวจริงๆ แฟนไปอินเดียจะเดือนนึงแล้ว เหงาสุดๆ เหนื่อยมากด้วย ลูกชายคนโตดีขึ้น ไม่เดินมาตบ ตีน้อง เหมือนก่อน แต่ก็เข้ามาแกล้งน้องบ้าง แต่จริงๆ เขารักน้องนะ อยากกอด อยากเลี้ยง แต่เขาทำแรงไปหน่อย เขาเรียกร้องความสนใจ จากแม่มาก พี่เขาใจเขา แต้วยังปั้มนมให้น้องทาน เหลือวัน 5 รอบ สามเดือนปั้นไปประมาณ 450 ครั้ง ได้นมประมาณ 36 ลิตร ที่ปั้ม เพราะหมดแรงจะสู้ ลองให้เขาดูดแล้ว หนึ่งเดือน ไม่ไหวจริงๆ ค่ะ น้องยิ้มเก่ง อ้อแอ้แล้ว แม่ชื่นใจ มีกำลังใจขึ้นเยอะ อาทิตย์นี้ พ่อกลับมาดูลูกแล้ว ไม่รู้จะเห็นว่าหนูโตแค่ไหนแล้ว ว่างๆ จะเอารูปมาให้ดูนะค่ะ ทั้งพี่และน้องเลย ขอบคุณกำลังใจพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยค่ะ จะปั้มต่อไปให้ถึงที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
taew
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

Re: หมอผ่าคลอดก่อนกำหนดเดือนครึ่งเพราะตกเลือด

โพสต์โดย Pond_Hailey » ศุกร์ ก.ย. 09, 2011 3:28 pm

ยินดีด้วยนะค่ะ ปอนด์คลอดลูกสาวเมื่อวันที่ 7 มิ.ย. คลอดก่อนคุณแต้ว 2 วัน น้ำหนักเกือบ 2600 กรัม คลอดก่อนกำหนด 3 อาทิตย์เพราะน้ำคร่ำน้อย คุณหมอเลยต้องเอาออกมาก่อน สำหรับน้ำหนักนี้คุณหมอบอกว่าปกติตามเกณฑ์แล้วนะ ไม่เล็กเกินไป ตอนนี้น้องเพิ่งครบ 3 เดือนแล้วร่างกายแข็งแรงดี เลี้ยงเหนื่อยเหมือนกัน แต่สู้ๆเพื่อลูกค่ะ นี่ลูกสาวคนแรก เลยไม่มีประสบการณ์ ถ้าเป็นเรา กลุ้มๆเหมือนกันค่ะ สู้ๆ เอาใจช่วยนะค่ะ
Pond_Hailey
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: หมอผ่าคลอดก่อนกำหนดเดือนครึ่งเพราะตกเลือด

โพสต์โดย taew » จันทร์ ก.ย. 12, 2011 2:00 pm

Pond_Hailey เขียน:ยินดีด้วยนะค่ะ ปอนด์คลอดลูกสาวเมื่อวันที่ 7 มิ.ย. คลอดก่อนคุณแต้ว 2 วัน น้ำหนักเกือบ 2600 กรัม คลอดก่อนกำหนด 3 อาทิตย์เพราะน้ำคร่ำน้อย คุณหมอเลยต้องเอาออกมาก่อน สำหรับน้ำหนักนี้คุณหมอบอกว่าปกติตามเกณฑ์แล้วนะ ไม่เล็กเกินไป ตอนนี้น้องเพิ่งครบ 3 เดือนแล้วร่างกายแข็งแรงดี เลี้ยงเหนื่อยเหมือนกัน แต่สู้ๆเพื่อลูกค่ะ นี่ลูกสาวคนแรก เลยไม่มีประสบการณ์ ถ้าเป็นเรา กลุ้มๆเหมือนกันค่ะ สู้ๆ เอาใจช่วยนะค่ะ

ของพี่ก่อน 6 อาทิตย์ น้ำหนักออกมาเท่ากันเลย ตอนนี้น้องกี่กิโลแล้วค่ะ ของพี่นอนหลับกลางคืนยาว 6 ชม.แล้ว แล้วน้องดูดนมแม่หรือป่าว ถ้าดูด ก็โชคดีเบาแรง
taew

โพสต์โดย matilde » พุธ พ.ย. 09, 2011 4:59 pm

คุณแต้วคะ มีเรื่องอยากรบกวนสอบถามเกี่ยวกับอาการหลังผ่าคลอดลูกคนเล็กคุณแต้วน่ะค่ะ ตอนนี้จิตตกมาก อยากปรึกษาคุณแต้วจริงๆค่ะ คุณแต้วมีเมล์ส่วนตัวสำหรับติดต่อไหมคะ ของเอ๋ที่นี่เลยค่ะ paemiga_sasrisom@yahoo.com
matilde

โพสต์โดย taew » พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 3:14 am

สวัสดีค่ะ ตอนนี้น้องได้ ห้าเดือนแล้วค่ะ เลี้ยงง่าย มีอะไรเขียนมาหาได้นะค่ะ อาการหลังผ่า มีหลายระยะ ของแต้ว ผ่าแบบใช้ยาบล๊อกหลัง ทั้งสองคนเลย ผ่าเสร็จใหม่ๆ รอบหลังเกิดอาการ ยังที่เขียนไว้ค่ะ หมดความรู้สึก มองไม่เห็น พูดไม่ได้ ขยับตัวไม่ได้เลย จนทำให้เรากลัว ถ้าตัวเองยังไม่ผ่า ถ้าหลังผ่าเสร็จใหม่ๆ แล้วเกิดอาการเริ่มชาที่มือ ปากเริ่มหนัก พูดจะไม่ได้ ตาก็จะเห็นสีแดง ให้รีบบอกหมอทัน ก่อนที่เราจะพูดไม่ได้ อาการแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน แต่หลังผ่า คนแรก หมอให้มอร์ฟีน มั้ง แล้วก็ให้ยาแก้ปวด คนสอง ยาแก้ปวดอย่างเดียว จะเจ็บ มากกว่า เพราะต้องขอยากินบ่อยมาก สัก อาทิตย์นึง ก็ไม่กินยาแล้ว หมอจะให้ลุกเดิน แทบจะทันที น่าจะครึ่งวันหลังผ่า โหดมาก แต้วร้องไห้เลย เจ็บจะขาดใจ แค่ลุกยังไม่ไหวเลย หลังจากนั้น ก็พยายามลุกเดินเองให้ได้ เวลาลุก นอนตะแคง แล้วค่อยๆ ดันตัวขึ้น ช้าๆ แผลก็พยายาม เอาน้ำอุ่นฉีดไว้ เช็ดให้แห้ง ห้ามเข้าซาว์น่า หรืออยู่ไฟ แผลข้างในยังไม่หาย ตอนนี้แผลแต้วหายแล้ว แต่ถ้ากด ยังเจ็บอยู่ บางทีเสียวแป๊บๆ หลังจากผ่า หนึ่งปี ค่อยท้องใหม่ได้ค่ะ มีอะไรจะถามอีก ถามมาได้เลยค่ะ ยินดี อยุ่ที่ไหนค่ะ คนอะไร แต้วอยู่ฟินแลนด์ คน กรุงเทพค่ะ
taew

โพสต์โดย matilde » พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 8:11 am

สวัสดีค่ะคุณแต้ว...ดีใจมากๆค่ะที่คุณแต้วเข้ามาตอบ เอ๋เป็นอีแอบในครัวนี้มาหลายปีแล้วค่ะ เข้ามาอ่านข้อมูลดีๆและสูตรอาหารประจำ แต่ไม่เคยโพสอะไร เพราะทำไม่เป็น เมื่อวานกลุ้มใจมากๆ เลยลองพยายามโพสหาคุณแต้วดู ได้ด้วย เอ๋อายุสามสิบแปด อยู่ที่นอร์เวย์ค่ะ เคยอ่านเรื่องราวหลังผ่าคลอดลูกคนที่สองของคุณแต้วนานมาแล้ว คิดกลัวในใจมาตลอด แต่ก็ไม่เป็นไร ก็เรายังไม่ได้คิดจะมีน้องใหม่นี่นา แต่พอลูกสาวคนแรกอายุครบสี่ขวบ เริ่มอยากให้เค้ามีเพื่อน เห็นเค้าเล่นคนเดียวก็สงสารลูก เลยปล่อย ก็สมใจจริงๆท้องทันที ตอนนี้ได้เกือบสองเดือนแล้วค่ะ ลูกสาวคนแรกก็ผ่าคลอด เพราะรกเกาะต่ำ ขาดไปเซ็นเดียวเอง(หมอต้องการให้ลอยสูงขึ้นอีกเซ็น) ผ่าคนแรกก็ไม่มีปัญหาอะไร บล็อกยาที่หลังเช่นกัน และโดนยาชาหลายเข็มมาก เพราะมีความรู้สึกช้ากับยาชา พอน้องออกมา ช่วงตั้งแต่เอวลงไปชาจนไม่รู้สึกไปครึ่งวันได้ เมายาชา เวียนหัว หมอให้มอร์ฟีนแก้ปวด นอนหลับไปหลังจากนั้น ตื่นขึ้่นมาเที่ยงคืน เดินลงจากเตียงไปเข็นลูกมาให้นมและนอนด้วยกันที่ห้องพัก จากตอนแรกที่ฝากคุณพยาบาลไว้ เพราะที่นี่เค้าไม่ให้สามีหรือใครเฝ้าไข้ กลัวการติดเชื้อ ทีนี้พอท้องนี้อายุมากขึ้นแล้วเกือนสี่สิบ ทำให้มีแต่ความกลัวและกังวลไปสารพัด กลัวลูกจะไม่แข็งแรง สมบูรณ์ ไปฝากครรภ์ คุณหมอบอกว่าต้องดับเบิ้ลเช็คทุกอย่าง เพราะคุณแม่อายุเยอะแล้ว กลัวการผ่าคลอดคนนี้ กลัวว่าจะมีอาการครรภ์เป็นพิษ เพราะมีโรคประจำตัวคือความดันโลหิตสูงอยู่แล้ว ช่วงนี้คุณหมอให้หยุดยาทุกอย่างด้วย ถ้านอนไม่พอ อีกวันจะปวดหัวมากๆ กินได้แต่พาราเซตตามอล เคยดูรายการตีสิบ เห็นสมาชิกท่านนึงจากครัว ชื่อคุณปลา เธอก็เกิดอาการครรภ์เป็นพิษ ตาบอดหลังคลอดน้องอยู่ตั้งหกเดือน มาอ่านเรื่องของคุณแต้วอีกว่าเกิดอาการประสาทดับ ก็ยิ่งกลัว อยากถามคุณแต้วว่า มองไม่เห็น พูดไม่ได้ ขยับไม่ได้ อยู่นานแค่ไหน แล้วคุณหมอทราบได้ยังไงกับอาการนี้ เพราะคุณแต้วบอกไม่ได้น่ะค่ะ แต่ตอนนี้ต้องยินดีและชื่นชมกับคุณแต้วมากๆ ที่ลูกน้อยโตวันโตคืน ห้าเดือนแล้ว เลี้ยงง่ายด้วย นี่ล่ะคือของขวัญที่มีค่ากับการอดหลับอดนอนของคุณแต้ว
matilde

โพสต์โดย taew » พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 2:14 pm

แต้วท้องคนที่สองนี่ก็ 38 ปีเหมือนกัน อาการที่เกิด ไม่นานค่ะ ประมาณ ยี่สิบนาที หมอเข้าปลุกกันใหญ่เลย ไอ้เรานะกลัว นึกว่ากำลังจะตาย สุดท้ายเห็นแสงสว่าง เริ่มขยับได้ ร้องไห้ เป็นเผ่าเต่าเลย หมอตอบไม่ได้ทำไม ได้แต่ทิ้งไว้ว่า อาจเป็นเพราะยาชาที่ให้ ไม่มีใครตอบได้จริงๆ ถ้าปวดหัว อย่าพยายามกินยาแก้ปวดเอง เพราะมีผลต่อเด็กในท้อง ให้ปรึกษาหมอทุกครั้งเวลาจะกินยาอะไร อายุเท่านี้ เขาคงตรวจโครโมโซม ดูว่าเด็กเสี่ยงต่อ ดาว์นซิโดมหรือไม่ นอกนั้นไม่มีอะไร แต่ถ้าเกินอายุ 40 ต้องตรวจน้ำคร่ำ ไม่ต้องกลัวค่ะ ยังอยู่ในช่วงไม่น่าห่วง ที่ฟินแลนด์ก็เหมือนกัน ไม่ให้ใครนอนเฝ้า ต้องช่วยเหลือตัวเอง ทำใจให้สบายค่ะ ไม่มีอะไรน่ากลัว
taew

โพสต์โดย matilde » พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 4:34 pm

ขอบคุณ คุณแต้วมากๆเลยค่ะ สำหรับทุกคำตอบ เอ๋สบายใจขึ้นเยอะเลย ถูกอย่างที่คุณแต้วบอกค่ะ คุณหมอเค้าบอกว่าอายุขนาดเอ๋เค้าต้องตรวจให้ระเอียดเกี่ยวกับอาการดาวน์ซินโดมในเด็ก ถึงต้องดับเบิ้ลเช็คทุกอย่าง และก็ต้องทำอุลตร้าซาวด์บ่อยๆด้วย เพราะถ้ามีไรผิดปกติ จะได้ปรึกษาเพื่อหาทางแก้ไขกันทันตั้งแต่ท้องอ่อนๆ พอท้องทีไรจิตใจห่อเหี่ยว ไม่อยู่กับเนื้อกับตัว คิดถึงแต่เมืองไทย คิดถึงแม่ คิดถึงญาติๆของเรานะคะ ถ้าเป็นเมืองไทยมีพ่อแม่พี่น้องห้อมล้อมเต็มไปหมด ทั้งอบอุ่น ทั้งเบาใจ เบากาย เฮ้อ...ทำไงได้ ในเมื่อเลือกที่จะแต่งงานและมาอยู่ไกลบ้านขนาดนี้แล้ว ก็ต้องยอมรับ และมีความสุขกับมันให้ได้นั่นล่ะค่ะ ที่นอร์เวย์เค้าอนุญาตให้พ่อหรือแม่ของเรามาเยี่ยมเราได้ปีเว้นปี ครั้งล่ะเก้าเดือน เอ๋ให้แม่มาทุกปีเว้นปีเช่นกัน ปีนี้แกบินกลับไทยไปเมื่อมิ.ย. ก่อนกลับแกยังทิ้งท้ายไว้ว่าท้องให้แม่อีกคน ท้องตอนนี้เลยนะ ปีหน้าแม่กลับมาอีกจะได้ช่วยเลี้ยง เป็นแม่ลูกอ่อนให้พักผ่อนมากๆ เอ๋ยังบอกแม่ไปว่า กำหนดท้อง กำหนดคลอดได้ดังใจแม่ก็ดีนะซิ ไม่นึกเลยได้ตามใจคุณยายจริงๆ ขอบคุณอีกครั้งนะคะคุณแต้ว ดีใจมากมายเลยที่ได้คุยกัน
matilde

โพสต์โดย taew » อาทิตย์ พ.ย. 13, 2011 8:58 am

หมอจะรู้ว่ารกเกาะต่ำก็คงประมาณเข้าเดือนที่สี่นะค่ะ ตอนนั้นแต้วซื้อตั๋วกลับไทยแล้วด้วย คืนตั๋วไม่ได้ ตอนนั้นเครียด หมอบอกว่าอยู่ที่ฟินหรือไทยมีค่าเท่ากัน ถ้ามีเลือดออกแม้แต่หยดเดียวให้รีบไปหาหมอ กลับจากไทยได้เดือนเดียว ตกเลือดหมอเลยผ่าออกเลย ลืมบอกไปค่ะ ไม่ต้องดูรายการท๊อกโชว์ ที่เรื่องรกเกาะต่ำ ปิดหูปิดตาไปเลยค่ะ เพียงแต่ดูแลตัวเองให้ดีๆ ตอนนั้นเพื่อนบอกให้ดู แต้ว ยอมไม่ดู เพื่อจะได้มีจิตใจสบาย ไม่เครียด รอดวีคที่ สามสิบ ก็สบายใจแล้วค่ะ น้องครบทุกอย่าง ไม่ต้องนอนตู้อบ แต่เขาดูดนมไม่ไหวเท่านั้นเอง หมอให้นมทางสายยาง ทุกวันนี้แต้วยังปั้มนมให้น้องกินอยู่ กะหกเดือนจะคืนเครื่องปั้มให้โรงพยาบาลแล้ว เอาเขามานาน นอนพักผ่อนให้มากๆ นะค่ะ ดีจังมีแม่มาช่วยเลี้ยง แต้ว ฉายเดี่ยวคนเดียวเลย เจ็บแผลแทบขาดใจ ยังต้องลุกไปหาลูกที่ห้อง ไอซียู ไกลก็ไกล บางทีไม่ไหว ให้พยาบาลเข็นรถ พาไป มีอีกอย่างคืะ หมอที่นี่แนะนำให้ดื่มน้ำแป็บซี่ หลังผ่า หรือคลอดค่ะ แก้ปัญหาปวดหัว ตอนนั้นแต้วไม่รู้ค่ะ ปวดหัว ร้องไห้เลย เขาเลยให้กินแป๊ปซี่ มิน่าหละทำไมเห็นเขาแช่ไว้เต็มตู้เย็นที่โรงพยาบาล มันช่วยได้จริงๆ ขอบอกอีกที อย่าเครียด ทำใจให้สบายก็พอ ไปตรวจตามที่หมอนัดพอแล้วค่ะ
taew

โพสต์โดย matilde » อาทิตย์ พ.ย. 13, 2011 12:31 pm

สามีกับเพื่อนๆที่นี่ก็บอกให้เอ๋ปิดหูปิดตา เลิกดูรายการเกี่ยวกับอาการของคนตั้งครรภ์และเลิกหาข้อมูลในหนังสือในเน็ต คือพวกเค้ารู้ว่าพอเอ๋รับรู้มากก็ยิ่งเป็นกังวลมาก คิดมาก จิตตก ตอนนี้ก็พยายามปล่อยวาง พักผ่อนให้เพียงพอ ทำใจให้สบายๆและไม่แสวงหาอยากรู้อะไรเพิ่มเติม ตอนคลอดลูกสาวคนแรกเอ๋ก็ลุยเดี่ยวเลี้ยงเองคนเดียวเหมือนกันค่ะเพราะเพิ่งแต่งงานมาถึงนอร์เวย์ได้เดือนเดียวก็ท้องเลย ยังไม่ทันได้คิดเรื่องเอกสารที่จะพาแม่มาเที่ยวเลย เจ็บแผลหน้าท้องก็เจ็บ ลูกเล็กก็ต้องคอยดู อาหารก็ต้องทำให้ตัวเองและสามีกิน เพราะสามีทำอาหารไม่เป็น (ให้ต้มข้าวต้มกับทำหมูทอดไปให้เราที่ร.พ. สอนวิธีให้แล้วว่าทำยังไงแท้ๆ พอชายทำไปให้ เหมือนกินข้าวต้มกับเกลือชิ้นดีๆนี่เอง) ทรมานมากๆช่วงนั้น ต้องเลี้ยงลูกไปโทรหาแม่ที่เมืองไทยไป เพราะไม่ทราบวิธีเลี้ยง ลูกร้องนิดร้องหน่อย แม่ก็หยิบจับทำไรไม่ถูกแล้ว พอลูกได้เดือนที่สี่ค่อยเข้าที่เข้าทางแต่ก็ได้โรคความดันโลหิตสูงมาเป็นของแถม เพราะพักผ่อนไม่พอ มาท้องนี้ดีหน่อย ที่ทำเรื่องให้แม่มาได้....ปกติเอ๋ไม่ค่อยชอบดื่มน้ำอัดลมเท่าไหร่ แต่ไม่รู้เป็นไง ท้องทีไรจะเหนื่อยง่าย พอได้จิบน้ำเป็บซี่หรือโค้กสักนิดก็ชื่นใจหายเหนื่อย และก็เช่นกันค่ะ คุณหมอที่นี่ก็ให้ดื่มน้ำเป็บซี่หรือโค้กหลังคลอดได้ ตอนแรกก็งงๆเหมือนกัน นึกว่าจะไม่ดีกับคุณแม่หลังคลอด แต่หลังออกจากห้องผ่าตัด ปากแห้ง ไม่อยากน้ำเปล่า อยากน้ำอัดลม ถามคุณหมอว่าฉันดื่มน้ำเป็บซี่ได้ไหม คุณหมอบอกว่า ได้ซิ ดื่มได้เท่าที่อยากดื่มเลย แต่เรื่องลดอาการปวดนี่เป็นความรู้ใหม่จากคุณแต้วเลยค่ะ ดีเหมือนกัน ทูอินวันเลยทีนี้ ได้ชื่นใจด้วยได้ลดปวดด้วย :D
matilde

โพสต์โดย taew » อาทิตย์ พ.ย. 13, 2011 1:25 pm

ใช่ค่ะ แป๊ปซี่มีคาร์เฟอีนเหมือนกาแฟ ช่วยลดอาการปวดหัว แต้วก็งงเหมือนกัน เห็นแม่ๆ หลังคลอด ถือขวดแป๊ปซี่เป็นแถว เราพึ่งถึงบางอ้อตอนนั้นเอง ตอนท้องอย่ากินของหวาน หรือน้ำอัดลมมากนะค่ะ เดี๋ยวน้ำตาลขึ้นเรื่องใหญ่ ท้องแล้ว แต้วโดนมาแล้ว น้ำตาลขึ้น หมอจัดการให้เครื่องเช็คน้ำตาลมาเจาะนิ้วตัวเองวันละ ห้ารอบได้มั้ง เขากลัวน้ำตาลไปลงเด็ก ระวังให้มากนะค่ะ แล้วอย่ากินเค็มมากนะ เพราะตัวเองเป็นความดันสูงอยู่เดี๋ยวสูงไปกันใหญ่
taew

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คุยกันเจ๊าะแจ๊ะ