ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

อยากพาลูกๆมาทำงานที่ฝรั่งเศส ใครทราบขอคำแนะนำด้วยจ๊ะ

อยากคุย อยากเล่า อยากบ่น เรื่องสุข เรื่องทุกข์ เรื่องสารพันปัญหา เชิญคุยกันได้ตามสบายที่ห้องนี้ค่ะ

อยากพาลูกๆมาทำงานที่ฝรั่งเศส ใครทราบขอคำแนะนำด้วยจ๊ะ

โพสต์โดย panisara_david2 » พุธ ก.ค. 06, 2011 5:37 am

กลับไปเมืองไทยนานไปหน่อย จิตใจเลยผูกพันไม่อยากจากลูกหลานมาเลย กลับมาถึงฝรั่งเศสเลยมานั่งคิดนอนคิดเอาเท้าก่ายหน้าผากว่าจะทำยังไงดีถึงจะพาลูกหลานมาทำงานที่ฝรั่งเศสได้ เพราะลำพังแค่ขอวีซ่าท่องเที่ยว3เดือนยังไม่ให้เลย เพราะคงกลัวเรายกโขยงมาปักหลักทำกินที่ฝรั่งเศส ตอนนั้นไม่คิดแต่ตอนนี้คิดแล้วจ้าาาาาาาาจะทำไงดีค่ะ?ใครทราบช่วยแนะนำหน่อยค่ะ หรือว่าใครมีกิจการอยู่ที่ฝรั่งเศสหรือเบลเยี่ยม ต้องการพนักงานช่วยติดต่อรับรองให้มาทำงานด้วยได้ไหมค่ะ? ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
panisara_david2
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

Re: อยากพาลูกๆมาทำงานที่ฝรั่งเศส ใครทราบขอคำแนะนำด้วยจ๊ะ

โพสต์โดย puy » พุธ ก.ค. 06, 2011 11:54 pm

ให้คำตอบพี่เบลล์ไม่ได้เลยสักข้อ...แต่ขอเข้ามารอฟังและร่วมเก็บเกี่ยวความรู้ จากท่านอื่นๆที่จะมาร่วมแชร์ประสบการณ์และความรู้ด้วยคนนะคะ...เพราะปุ้ยเองก็อยากพาญาติๆมาอยูที่นี่ด้วย (ฝรั่งเศสเหมือนกันค่ะ) เช่นกันค่ะ เคยแค่ทำวีซ่าให้แม่มาเยี่ยมแล้ว 2 รอบ ก็ผ่านฉลุยดี แต่เรื่องทำให้มาอยู่คงจะยากมาก เพราะที่ฝรั่งเศสเข้มงวดเรื่องกฏหมายมากค่ะ
puy
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: อยากพาลูกๆมาทำงานที่ฝรั่งเศส ใครทราบขอคำแนะนำด้วยจ๊ะ

โพสต์โดย phimmanee » พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 12:28 am

น้องเบลล์หายไปนานทีเดียว สบายดีนะคะ คิดถึงน้องเบลล์นะ
<br><span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>ทําวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่อเราจะได้มีอดีตที่สวยงาม</span></span>
phimmanee

โพสต์โดย panisara_david2 » พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 5:12 am

puy เขียน:ให้คำตอบพี่เบลล์ไม่ได้เลยสักข้อ...แต่ขอเข้ามารอฟังและร่วมเก็บเกี่ยวความรู้ จากท่านอื่นๆที่จะมาร่วมแชร์ประสบการณ์และความรู้ด้วยคนนะคะ...เพราะปุ้ยเองก็อยากพาญาติๆมาอยูที่นี่ด้วย (ฝรั่งเศสเหมือนกันค่ะ) เช่นกันค่ะ เคยแค่ทำวีซ่าให้แม่มาเยี่ยมแล้ว 2 รอบ ก็ผ่านฉลุยดี แต่เรื่องทำให้มาอยู่คงจะยากมาก เพราะที่ฝรั่งเศสเข้มงวดเรื่องกฏหมายมากค่ะ

ใช่ค่ะ น้องปุย กฎหมายที่นี้เข้มงวดจริงๆ พี่เคยทำเรื่องให้ลูกๆมาเที่ยวไม่ผ่านเลยทำตั้ง3-4 ครั้ง สุดท้ายต้องพาลูกๆเข้าทางเบลเยี่ยม ไม่รู่ทำไมหรือว่าพี่ขอทีเดียวหลายคน ปีหน้าว่าจะขอให้ลูกชายลูกสะใภ้และหลานชายมาไม่รู้จะได้ไหม? ยังไงก็ต้องลองค่ะ

โพสต์โดย panisara_david2 » พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 5:17 am

phimmanee เขียน:น้องเบลล์หายไปนานทีเดียว สบายดีนะคะ คิดถึงน้องเบลล์นะ

คิดถึงพี่พิม เหมือนกันค่ะ ว่างๆโทรมาคุยบ้างนะค่ะ กลับไปเมืองไทยคุณสามี ซื้อซีดีและไมค์ใหม่ให้มาฝึกร้องคาราโอเกะด้วยหล่ะ อิอิอิ เบลล์เลยหัดลองเพลงอยากฟังซ้ำ ของพี่พิม เพราะด้วยนะขอบอกเพราะแม่แบบเสียงดี อิอิอิ ว่าจะเข้าไปโหวตคะแนนให้พี่พิมแต่กลับมาไม่ทันค่ะ งั้นขอให้คะแนนส่วนตัว 500 คะแนนจ้าาาาาาาาาาา

โพสต์โดย แมว.orathai » อาทิตย์ ก.ค. 17, 2011 7:37 pm

สวัสดีคะพี่เบลล์ สบายดีนะคะ แมวก็อยากพาน้องชายและน้องสะใภ้มาทำงานที่ฝรั่งเศสเหมือนกัน...จะรอฟังคำแนะนำเหมมือนกันนะค่ะ..
ฟ้าจะสดใสทุกครั้ง...หลังจากพายุฝนกระหน่ำ....(^__^)

รูปภาพ
I Love Thaifood
แมว.orathai

โพสต์โดย panisara_david2 » จันทร์ ก.ค. 18, 2011 5:38 am

แมว.orathai เขียน:สวัสดีคะพี่เบลล์ สบายดีนะคะ แมวก็อยากพาน้องชายและน้องสะใภ้มาทำงานที่ฝรั่งเศสเหมือนกัน...จะรอฟังคำแนะนำเหมมือนกันนะค่ะ..

สวัสดีค่ะ น้องแมว พี่สบายดีค่ะ กลับมาจากไทยก็ไปเที่ยวทะเลต่อเพิ่งกลับมาเมื่อวาน พี่ก็รอเพื่อนๆที่มีประสพการณ์เข้ามาแนะนำอยู่เหมือนกันค่ะ อยากพาลูกหลานมาอยู่ด้วยจริงๆคิดถึงค่ะ ถ้าน้องแมวพามาได้อย่าลืมบอกพี่บ้างนะค่ะ

โพสต์โดย Tamarindseeds » จันทร์ ก.ค. 18, 2011 5:52 am

ถามเผื่อผมด้วยคนครับ อยากไปทำงานที่โน้นทำไง สบายดีนะครับคุณเบลล์
Tamarindseeds

โพสต์โดย panisara_david2 » อังคาร ก.ค. 19, 2011 5:56 am

Tamarindseeds เขียน:ถามเผื่อผมด้วยคนครับ อยากไปทำงานที่โน้นทำไง สบายดีนะครับคุณเบลล์

สบายดีค่ะ ขอบคุณค่ะ หวังว่าคุณจะได้มาทำงานที่นี้สมความตั้งใจนะค่ะ

โพสต์โดย tadja » เสาร์ ก.ค. 23, 2011 3:20 pm

เข้าใจความรู้สึกของคุณเบลล์ดีค่ะ แต่ทัดก็ไม่มีประสบการณ์ทางนี้เลย แต่รู้ว่าคงจะไม่ง่ายนัก คุณเบลล์ทำไมตอนทำเรื่องวีซ่า3เดือนให้ครอบครัวมาเที่ยวไม่ผ่านคะ ทัดอยากรู้น่ะค่ะเผื่ออนาคตทำให้ญาติทางเมืองไทยมาจะได้เข้าใจอะไรๆบ้าง สถานฑูตเขาไม่ให้ผ่านในส่วนไหนคุณเบลล์พอจะทราบมั๊ยคะ
tadja

โพสต์โดย panisara_david2 » พุธ ก.ค. 27, 2011 4:58 am

tadja เขียน:เข้าใจความรู้สึกของคุณเบลล์ดีค่ะ แต่ทัดก็ไม่มีประสบการณ์ทางนี้เลย แต่รู้ว่าคงจะไม่ง่ายนัก คุณเบลล์ทำไมตอนทำเรื่องวีซ่า3เดือนให้ครอบครัวมาเที่ยวไม่ผ่านคะ ทัดอยากรู้น่ะค่ะเผื่ออนาคตทำให้ญาติทางเมืองไทยมาจะได้เข้าใจอะไรๆบ้าง สถานฑูตเขาไม่ให้ผ่านในส่วนไหนคุณเบลล์พอจะทราบมั๊ยคะ

ขอโทษค่ะที่เข้ามาตอบช้าเพราะงานยุ่งมากกกกกกกก พี่ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าทำไม พี่โทรไปถามทางสถานทูตฝรั่งเศสที่เมืองไทยเขาบอกว่าไม่จำเป็นต้องอธิบายว่าทำไม?ไม่ผ่านคือไม่ผ่านค่ะมันเป็นสิทธิ์ของเขา ทุกวันนี้ยังมึนอยู่เลยค่ะ อิอิอิ พี่คิดว่าพี่ขอมากไปมั้งค่ะเพราะพี่ขอทีเดียว 3 คนเลย (ลูกสาว-ลูกชาย-ลูกเขย) พี่จ่ายเงิน 3 รอบค่ะทั้งค่าใบเชิญที่อำเภอในฝรั่งเศส ค่าวีซ่า และค่านายหน้าทำวีซ่าที่เมืองไทย(ช่วยอะไรไม่ได้สักอย่างเสียเงินฟรีค่ะทำเองดีกว่าเพราะเขาทำเหมือนเราทุกอย่างเสียเงินตรงนี้เพราะเชื่อเพื่อนค่ะ) แต่ที่เบลเยี่ยมไม่เสียค่าใบเชิญ ปีหน้าว่าจะขอให้ลูกชาย-ลูกสะใภ้และหลานชายมา ยังไม่รู่เลยว่าจะผ่านไหม?แต่คิดว่าจะผ่านเข้าเบลเยี่ยมดีกว่าค่ะง่ายดี

โพสต์โดย grace2b » พุธ ก.ค. 27, 2011 9:25 am

จากที่อ่านๆ ตามเน็ต เหตุผลที่สถานทูตปฏิเสธวีซ่า ส่วนใหญ่จะกลัวการแอบแฝงเข้ามาทำงาน หรือหนีวีซ่าเพื่อเหตุผลอื่น เช่นก่อวินาศกรรม อาชญากรรม (คนไทยไม่ค่อยมีประเภทนี้ ส่วนใหญ่จะพวกมุสลิมแถบประเทศตะวันออกกลาง) แต่งงานหลอกๆ แล้วแอบมาทำงาน หรือวีซ่าท่องเที่ยว ถ้ามีเงินซัพพอร์ตตัวเองพอ มีแผนการท่องเที่ยวที่ชัดเจนก็ไม่มีปัญหา หรือถ้ามีสปอนเซอร์ ก็ต้องดูรายได้ เงินสะสมของสปอนเซอร์หรือผู้รับรองว่าเพียงพอต่อจำนวนคนที่เชิญมาหรือไม่น่ะค่ะ

อันนี้ก็แชร์ข้อมูลที่อ่านเจอมานะคะ ส่วนใหญ่ก็จากพันทิพอะค่ะ
grace2b

โพสต์โดย panisara_david2 » พฤหัสฯ. ก.ค. 28, 2011 5:23 am

grace2b เขียน:จากที่อ่านๆ ตามเน็ต เหตุผลที่สถานทูตปฏิเสธวีซ่า ส่วนใหญ่จะกลัวการแอบแฝงเข้ามาทำงาน หรือหนีวีซ่าเพื่อเหตุผลอื่น เช่นก่อวินาศกรรม อาชญากรรม (คนไทยไม่ค่อยมีประเภทนี้ ส่วนใหญ่จะพวกมุสลิมแถบประเทศตะวันออกกลาง) แต่งงานหลอกๆ แล้วแอบมาทำงาน หรือวีซ่าท่องเที่ยว ถ้ามีเงินซัพพอร์ตตัวเองพอ มีแผนการท่องเที่ยวที่ชัดเจนก็ไม่มีปัญหา หรือถ้ามีสปอนเซอร์ ก็ต้องดูรายได้ เงินสะสมของสปอนเซอร์หรือผู้รับรองว่าเพียงพอต่อจำนวนคนที่เชิญมาหรือไม่น่ะค่ะ

อันนี้ก็แชร์ข้อมูลที่อ่านเจอมานะคะ ส่วนใหญ่ก็จากพันทิพอะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณ grace2b ที่เข้ามาให้ข้อมูลจะได้จดจำไว้คราวต่อไปค่ะ

ย้อนกลับไปยัง คุยกันเจ๊าะแจ๊ะ