ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

โชคร้ายหรือประมาท

อยากคุย อยากเล่า อยากบ่น เรื่องสุข เรื่องทุกข์ เรื่องสารพันปัญหา เชิญคุยกันได้ตามสบายที่ห้องนี้ค่ะ

โชคร้ายหรือประมาท

โพสต์โดย tukta » พุธ ก.ย. 07, 2011 4:40 pm

ศุกร์ที่ผ่านมาเพราะความประมาทเกือบเสียนิ้วโป้งด้านขวาสุดรักไป ล้างมีดโดยหันด้านที่คมเข้าตัวมือขวาถือฟองน้ำถูอย่างมันมารู้อีกที่โดนด้านล่างแต่คมมากของมีดเฉือนด้านบนนิ้วโป้งอย่างลึก เลือดทะลักสามีห้ามเลือดทำแผลให้ แกถามจะไปให้หมอเย็บไหม ไอ้เราคิดว่าไม่เป็นอะไรมากเลยปฏิเสธ วันต่อมาพยายามงอขึ้นด้านบนแต่มันไม่ขยับเลยโทรถามพี่หมอสาวไทยคำตอบแกทำให้อึ้ง ไปตัดโดนเส้นเอ็น extensor tendon ที่อยู่ด้านบนของนิ้วขาด กลัวค่ะ กลัวมากเพราะนิ้วโป้งสำคัญมากด้วย พี่หมอแนะนำให้ผ่าตัดเย็บเอ็นติดกันภายใน 2 อาทิตย์แต่ทำใจไว้แล้วว่าคำตอบคือ คงไม่มีปัญญาไปทำ สามีโทรถามราคา น่าจะประมาณ $3,000-5,000 ทำใจไว้แล้วว่าราคานี้ขอผ่าน ยอมนิ้วงอไปจนตายดีกว่า สามีก็ไม่ได้ร่ำรวยเหมือนหลายๆๆคน เก็บเงินไว้ให้ลูกดีกว่า เมือวานไปหาพี่หมอดูให้แน่ใจว่าตัดโดนเอ็นแกดูก็บอกเรียบร้อยเอ็นขาดแกแนะนำให้ทำอีก บอกแกไม่มีปัญญาทำ พอกลับมาบ้านซักพักแกโทรมาหาบอกว่า แกโทรหาหมอที่ sitka เขาสามารถผ่าให้ได้โดยจ่ายไม่แพงเพราะช่วยเหลือคนรายได้ต่ำเป็นโรงพยาบาลของอินเดียนโดยเฉพาะเขาช่วยได้ ณ ตอนนี้มีความหวังว่านิ้วจะกลับมาใช้งานได้เหมืนเดิม วันนี้รอให้พี่เขาโทรมาบอกว่าเมื่อไหร่จะได้ไปผ่า แล้วจะมาอับเดทค่ะ

เตือนสาวๆๆเวลาล้างมีดให้หันด้านที่ไม่คมเข้าตัวเพาะถ้าเกิดแบบนี้ มี่ยุ่งยากถ้าใครสามีร่ำรวยก็โชคดีไปแต่ถ้าสามีรายได้พอเล้ยงครอบครัวบอกอย่างเดียวว่าทำใจและรอปฏิหารมีคนช่วยค่ะ

อันนี้รูปแผลแหงดีแล้ว สังเกตนิ้วส่วนบนงอลงค่ะ ที่สำคัญถ้าโดนบาดรักษาแผลให้ดีห้ามให้ติดเชืั้อเด็ดขาดค่ะ ไม่น่าเชื่อแผลลแค่นี้

รูปนี้นิ้วงอลงไม่สามารถแบนขึ้นเองหรือเหยียดตรงได้ ถ้าไม่รักษาก็จะอยู่แบนี้ตลอดชีวิตค่ะ

"คนเราเกิดมา นินทาก็ดี สรรเสริญก็ดี อย่าไปรับเอามาหมักไว้ในใจ ปล่อยผ่านไปเสีย"
"ตัดอดีด อนาคต ลงให้หมด จิตดิ่งอยู่ในปัจจุบัน รู้ในปัจจุบัน ละในปัจจุบัน ทำในปัจจุบัน แจ้งอยู่ ในปัจจุบัน"
ภาพประจำตัวสมาชิก
tukta
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: โชคร้ายหรือประมาท

โพสต์โดย maratee » พุธ ก.ย. 07, 2011 9:13 pm

เเค่ได้ยินคำว่ามีดก็หวาดเสียวเเล้วคะ โอน่ากลัว...เสียใจด้วยน่ะคะที่เกิดเรื่องเเบบนี้เเละขอให้ได้รับการรักษาเร็วๆน่ะคะ อืม...ที่นั้นไม่มีประกันสุขภาพหรือคะ ถ้าเป็นเยอรมันเจอเเบบไปหาหมอประกันสุขภาพจ่ายหมดคะ (จริงๆเเบบไหนถ้าเจ็บป่วยประกันก็จ่ายคะ)
maratee

โพสต์โดย phailin53 » พฤหัสฯ. ก.ย. 08, 2011 9:51 am

เอาใจช่วยหื้อได้ผ่าตัดโวยๆโตยเน่อน้องตุ๊กตา
ความรวยไม่คงทน ความจนซิถาวร 555
phailin53

โพสต์โดย Vilai » พฤหัสฯ. ก.ย. 08, 2011 8:45 pm

พี่ขอให้หายไวๆ เเละผ่านมันไปได้ด้วยดีนะน้องสาว
ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชีวิตใหม่ที่ดีที่สุดสำหรับทางเลือกที่แสนจะง่ายดายค่ะ

เข้าไปดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่webนี้นะคะ http://vilaiherbalife.jimdo.com/

เเนะนำเวปใหม่ของวิไลเองค่ะ กดได้เลยค่ะ http://niceskin.jimdo.com/
Vilai
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย tukta » อังคาร ก.ย. 20, 2011 4:19 pm

มาอัพเดทแล๋วค่ะ
คุณมาราตี ขอบคุณมากค่ะ ที่นี์ประกันแพงมากค่ะ ไม่คุ์มค่ะและสามีทำงานเสี่ยงมากประกันเลยแพงตามค่ะ อยากมีเหมือนกันค่ะถ้าเป็นไปได้

ปี์ไพลิน ขอบคุณจ๊าดนักเจ้า แค่ปี์เข์ามาอวยพรก็ดีใจ๋จัดนักเจ์า

พี่วิไล พี่สาวที่น่ารักเสมอของน์อง ขอบคุณมากค่ะที่อวยพรให์น์อง รักพี่เสมอแม์ไม่ค่อยได์เข์ามาค่ะ

ไปผ่าตัดเมื่อ 11 วันที่แล้วค่ะ เมื่อวานนี้ไปหาพี่หมอคนไทยเช็ค แผลผ่าแห้งดี และพี่หมอตัดไหมให้แต่นิ้วต้องอยู่นิ่งตรงอีก 2 อาทิตย์ถึงจะต้องทำกายภาพหัดงอนิ้งใหม่ จากที่สิ้นหวังเรื่องนิ้วเพราะไม่มีปัญญาจ่ายตังค์ แต่ความหวังยังมีก่อนนอนสวดมนต์ไหว้พระ พระคาถาชิญบัญชรที่สวดเป็นประจำ ขอพรขอให้ได้ผ่าภายในสามวัน ตื่นมาพี่หมอโทรมาให้ไปผ่าวันเดียวกัน ดีใจมากๆๆ คิดกับตัวเองในใจไม่มีใครเห็นความดีของเราแต่สิ่งศักดิ์สิทธิ์เห็น ส่งคนมาช่วยให้ได้สมหวัง แสดงว่าบุญกุศลที่ได้ทำมาส่งผลเกื่อหนุน ต่อไปนี้จะทำบุญยิ่งๆๆขึ้นไป ทำโดยไม่หวังการตอบแทน เพราะเห็นแล้วว่าถ้าเราทำดี ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม่ ตกลำบากแต่มีคนมาช่วย ดีใจมากๆๆ
ช่วงก่อนผ่าระลึกถึงพระพุทธเจ้าและสมเด็จพระพุทธจารย์โตพรมรังษีและพระอาจารย์ต่างๆๆที่นับถือ ขอพรให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีไม่เจ็บมาก ก็เป็นไปตามที่ขอพรพระ วันนีก็ 11 วัน แล้วทุกอย่างผ่านไปด้วยดี แผลแห้งดีไม่ติดเชือลองขยับนิ้วก็รู้สึกเริ่มกลับมาใช้ได้อีก ดีใจมากๆๆค่ะ ค่าผ่าตัด ค่าตัวเครื่องบินไปกลับ โรงแรม ไม่ต้องเสีย ดีใจสุดๆๆในความสิ้นหวังยังมีคนดีๆๆช่วยเหลือ ขอบคุณพี่หมอและทุกๆๆคนที่ช่วย และให้กำลังใจมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ วันนี้มี รูปมาให้ดูค่ะ
รูปแรก หลังผ่าตัดหมอให้ใส่เฟือกแบบนี้ค่ะ

รูปนี้ ไปตัดไหมแต่ยังต้องใส่แบบนี้ไว้จนกว่าจะครบ อาทิตย์ถึงจะถอดออกมาได้

ขอบคุณเพื่อนๆๆ พี่ๆๆ ที่น่ารักที่ให้กำลังใจด้วยค่ะ หวังว่าจะกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมค่ะ
"คนเราเกิดมา นินทาก็ดี สรรเสริญก็ดี อย่าไปรับเอามาหมักไว้ในใจ ปล่อยผ่านไปเสีย"
"ตัดอดีด อนาคต ลงให้หมด จิตดิ่งอยู่ในปัจจุบัน รู้ในปัจจุบัน ละในปัจจุบัน ทำในปัจจุบัน แจ้งอยู่ ในปัจจุบัน"
tukta

โพสต์โดย taew » พฤหัสฯ. ก.ย. 22, 2011 1:52 am

จำไว้เป็นบทเรียน อ่านแล้วเสียวไส้จริงเลยค่ะ
taew
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย นิรินธนา » พฤหัสฯ. ก.ย. 22, 2011 5:42 pm

ขอให้เหมือนเดิมนะจ๊ะ นิ้วหัวแม่มืออะจ้ะ หวาดเสียวมากๆเลยน้องตุ๊กตาเอ๊ย พุทโธ ธัมโม สังโฆ พี่ล่ะกลัวมากเรื่องมีดคมๆ
ขอให้หายไวไวนะจ๊ะ ;)
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย tukta » พฤหัสฯ. ก.ย. 22, 2011 8:00 pm

ขอบคุณค่าคุณแต้ว จำแล้วค่ะ จำจนตาย เพราะความประมาณคิดว่าคงไม่มีวันพลาดเพราะล้างแบบเดิมมาหลายรอบไม่โดนสักที พอโดนทีก็ตัดเอ็นซะ ไม่มีวันทำเหมือนเดิมอีกเลยค่ะ

พี่หนูนา เสียวค่ะพี่ตอนโดนบาด รู้ว่าบาดลึกมากแต่ไม่คิดว่าจะตัดเอ็นขาดเลยค่ะ นึกสภาพตอนหันเนื้อหมูแล้วยังเสียวเลยพี่อันนี้เนื้อตัวเอง บรื้อ......น่ากลัวค่ะ ขอบคุณค่ะพี่ที่เข้ามาเยี่ยมหนูจ๊ะและอวยพรค่ะ
tukta

ย้อนกลับไปยัง คุยกันเจ๊าะแจ๊ะ