ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

รบกวนแม่บ้านเยอรมันด้วยค่ะ เรื่อง การแปลใบเกิด

อยากคุย อยากเล่า อยากบ่น เรื่องสุข เรื่องทุกข์ เรื่องสารพันปัญหา เชิญคุยกันได้ตามสบายที่ห้องนี้ค่ะ

Re: รบกวนแม่บ้านเยอรมันด้วยค่ะ เรื่อง การแปลใบเกิด

โพสต์โดย ant-tim » อังคาร ก.พ. 07, 2012 9:20 am

tommy เขียน:ส่วนของเจ้าของกระทู้ที่ยังขาดคือ ใบรับรองว่าได้เรียนภาษาครบจริง 600 ชั่วโมง
ขาดแค่ตัวนี้ตัวเดียว ซึ่งไปลงอันเมลดุงแล้ว ตั้งแต่เดือนธันวาปีที่แล้ว ป่านนี้ยังไม่ได้เลยค่ะ
เอกสารทุกอย่างมีครบหมดแล้ว น่าเบื่อมากๆ ที่ต้องรอเพราะเราอยู่เยอรมันไม่ถึงแปดปีค่ะ เลยต้องใช้
ใบนี้ ถ้ารอถึงปี 2013 ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ใบนี้
ขอบคุณคุณนุชนะค่ะ ที่เข้ามาแบ่งปันความรู้เรื่องพาสปอร์ตเพื่อเป็นวิทยาทาน
ยังไงก็ สู้ สู้ ค่ะ
ant-tim
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: รบกวนแม่บ้านเยอรมันด้วยค่ะ เรื่อง การแปลใบเกิด

โพสต์โดย nico » เสาร์ ก.พ. 11, 2012 1:38 pm

นุชก็อยู่เยอรมันยังไม่ครบแปดปี นะค่ะ แต่เรียนครบ หกร้อยชม.ตั้งแต่ปีแรกที่มาอยู่
ตอนนี้นุชติด ที่การขอสละสัญชาติไทย นุชสามารถทำได้ที่กงสุลไทยที่แฟรชเฟริต
เอกสาร อื่นๆมีตามกงสุลไทยต้องการ ขาดอย่างเดียวที่นุชไม่มี...
ต้องมีคนไทยเซนตรับรองว่า เราคือ คนไทยเกิดในเมืองไทย ซึ่งคนไทยคนนี้
ต้องไปกะเราวันที่ จนท.กงสุล นัดสัมภาษณ์ ....

นุชไม่มีใครรู้จักแบบที่จะกวนเขาไปกะเราได้เลยค่ะ
ระเบียบไทย .. บางครั้ง ยากแก่การเข้าใจ..ทั้งที่ ใบเกิดเราก็ ชัดว่า เป็นคนไทย..
กลุ้ม..หาคนเซนต์รับรองว่า เป็นคนไทย ไม่ได้..ค่ะตอนนี้
nico

โพสต์โดย tommy » เสาร์ ก.พ. 11, 2012 8:02 pm

ต้องมีคนไทยเซนตรับรองว่า เราคือ คนไทยเกิดในเมืองไทย ซึ่งคนไทยคนนี้
ต้องไปกะเราวันที่ จนท.กงสุล นัดสัมภาษณ์ .... ประโยคนี้เล่นเอาอึ้งเลย

แล้วเอกสารที่เรามีคือ บัตรประชาชน หรือ ว่า ใบเกิด หรือ เอกสารอื่นเช่น ทะเบียนบ้าน
อะไรงี้ไม่ชัดเจน งง เลยกับกงศุลไทย

ถ้าทางกงศุลต้องการคนไทยไปยืนยัน น่าจะต้องใช้ล่ามสาบานตน หรือป่าวค่ะ คุณนุช
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tommy

โพสต์โดย nico » ศุกร์ ก.พ. 17, 2012 8:14 am

คนไทยที่จะเซนต์เป็นพยานให้เรา ว่าเราเป็นคนไทย นะ
ไม่ต้องถึงขนาดเป็น ล่ามที่สาบานตัวแล้วหรอกค่ะ
แค่ ใครก็ได้ที่เป็นคนไทย ...รับรองเราว่า ไทยแท้ๆๆ (ใบเกิด บัตรประชาชน ทุกอย่าง
ที่ออกโดย สนง.ของประเทศไทย ไม่ชัดเจนพอค่ะ ว่า เรา เป็นคนไทย อิอิ)
กลุ้มค่ะ..ตอนนี้ก็ยังหา ..รบกวน ใคร ไม่ได้เลยค่ะ
nico

โพสต์โดย tommy » ศุกร์ ก.พ. 17, 2012 10:19 pm

ยุ่งยากจัง หลายขั้นตอนมาก
ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ จะพยายามหลีกเลี่ยง เรื่องเอกสาร เกี่ยวกับสถานทูต กงศุล
ปวดหัวเลยค่ะ
รูปภาพ
tommy

โพสต์โดย semaphore » อังคาร เม.ย. 17, 2012 3:02 pm

ถึงคุณนุช ไม่ทราบว่าหาคนไทยเป็นพยานเรื่องสละสัญชาติได้หรือยัง ดิฉันพอมีเวลาว่างและอยู่ไม่ไกลจากสถานทูตไทยในแฟรงค์เฟริต นั่งรถไฟใต้ดินไปได้ ดิฉันชื่อเล็กค่ะ
semaphore

โพสต์โดย maratee » จันทร์ มิ.ย. 11, 2012 3:49 pm

มารอฟังข่าวจากเจ้าของกระทู้ ว่าไปถึงไหนเเล้วเอ่ย... ;)
maratee

โพสต์โดย nico » อาทิตย์ ส.ค. 05, 2012 1:27 pm

semaphore เขียน:ถึงคุณนุช ไม่ทราบว่าหาคนไทยเป็นพยานเรื่องสละสัญชาติได้หรือยัง ดิฉันพอมีเวลาว่างและอยู่ไม่ไกลจากสถานทูตไทยในแฟรงค์เฟริต นั่งรถไฟใต้ดินไปได้ ดิฉันชื่อเล็กค่ะ

ขอบคุณคุณ เล็กมากๆเลยค่ะ..
นุช ยังไม่ได้ ยื่นเรื่อง ขอสละสัญชาติเลยค่ะ เพราะไม่มี เพื่อนคนไทยที่พอจะไปเซ็นต์ชื่อให้
เดี๋ยว นุช หลังไมค์ไปนะค่ะ
(เอาสแลนเดอร์อัมก็ จม.มา ถามหาใบขอสละสัญชาติไทย แล้วอีกด้วย เฮอะๆๆ)
nico

โพสต์โดย jeedjad » จันทร์ ส.ค. 20, 2012 8:39 pm

nico เขียน:ได้..มา ครอง แล้วจ้า..พาสปอร์ต เยอรมัน
มีเวลา ถือ สองพาสปอร์ต หนึ่งปี
ภายในหนึ่งปี นุช้อนโต๊ะ้องไปแจ้งสถานทูตไทย ขอสละสัญชาติไทย(ไม่แน่ใจว่าทำที่ เยอรมันได้มั้ย?)
ส่วนเรื่อง ใบเกิดของ นุช ไม่ ต้องส่งใบเกิดไปให้สถานทูตเยอรมันที่ไทยรับรองเอกสารการแปล
(ใช้แค่ ลายเซ็นต์ของพี่อัญชัน..ได้ เลย..)
เจ้าหน้าที่ ที่ อัม เขาก็ ถามหา ใบเกิดที่รับรองจากสถานทูตเยอรมันในไทยนั่นหล่ะค่ะ
แต่ สามีตอบไป สองรอบเช่นกัน ว่าไม่มี เพราะ เราไม่มีความจำเป็นต้องใช้เลยไม่เคยมี
เจ้าหน้าที่ ที่ อ้ม ก็ไม่ได้ว่าไง จากวันที่ยื่น เอกสาร ครบ ใช้เวลา หนึ่งเดือน ก็ ได้รับ จดหมาย
ให้ไป รับ Einbürgerungsurkunde (จ่ายไปค่ะ 255€ )
และวันถัดมา ก็ เอา Einbürgerungsurkunde ไปยื่นที่เขต ทำ พาสปอร์ต
สำหรับ นุช ไม่ยากค่ะ ที่จะ ได้มา ซึ่ง Einbürgerungsurkunde เพราะส่วนใหญ่ สามีจัดการให้หมด
ใครจะทำพาสดอยซ์ก็ ลองดูสักตั้งนะค่ะ..
ไอ้ที่ ยาก สำหรับนุชคือ ..ยังทำใจไม่ได้ กับการ ไม่มี พาสปอร์ต ไทย ค่ะ

คุณนุช มีตำราหรือแนวข้อสอบการทำข้อสอบพาสดอยซ์ Einburgerung พอจะแนะนำบ้างไหมค่ะ
หรือสมาชิกท่านใดที่มีแนวข้อสอบ Einburgerung ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ อยากเตรียมตัวเรื่องการทำข้อสอบ เพราะPlan ว่าจะขอยื่นพาสด็อยซ์เหมือนกัน
jeedjad

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คุยกันเจ๊าะแจ๊ะ