ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เซ็งจิต อีกแล้วค่า....

อยากคุย อยากเล่า อยากบ่น เรื่องสุข เรื่องทุกข์ เรื่องสารพันปัญหา เชิญคุยกันได้ตามสบายที่ห้องนี้ค่ะ

เซ็งจิต อีกแล้วค่า....

โพสต์โดย tukta » พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2011 1:50 am

ช่วงนี้อากาศเมืองที่อยู่แปลปรวน วันนี้(วันพุธ) ท้องฟ้าแจ่มใสหลังจากกลางคืนมีหิมะลงนิดหน่อย สามีก่อนขึ้นป่าสั่งนักสั่งหนา "ห้ามขับรถไปในเมือง" ตอนแรกก็ไม่อยากไปแต่ดันไปบิวของในอีเบย์ ต้องจ่ายตังค์เลยคิดว่าจะรอสายๆๆรอจน 11.40 ไปในเมือง เอาตังค์เข้าแบงค์ ขาไปไม่มีอะไรเกิดขึ้นแต่รู้ว่าถนนบางช่วงมีน้ำแข็ง แต่ก็ขับผ่านไปได้ ช่วงขากลับขับแค่ 30-40 ไมค์ต่อชม. มาถึงช่วงไมค์ 8-9 เห็นมีคนปั่นจักรยานเลยพยายามชะลอและขับออกไปกลางถนน นึกว่าจะปลอดภัยแล้ว น้ำแข็งเกาะเต็มถนนเลย รถไหลหมุน 2 รอบ ไปชนที่คั่นถนน ระหว่างถนนกับน้ำเย็นๆๆในแม่น้ำ อารามตกใจไม่ยอมถอดทีนออกจากคันเร่ง พอชนปุบได้สติรีบถอดเท้าออก รถไหลลงไปอีกฝั่งถนน จำได้อย่างเดียวสามีบอกว่า "ถ้ารถหมุนหรือไหลห้ามเหยียบเบรค เพราะถ้าเหยียบเบรครถจะหยุดกระทันหันและจะหมุนมากแถมหงายท้อง" ก็ไม่ได้เหยียบเบรคตามสั่ง แต่ไม่ได้ถอนเท้าจากคันเร่งอ่ะ ดีที่รถไม่หงายท้อง ลูกคนเล็กหัวโน่เป็นลูกมะนาวเลย ดีที่มีเข็มขัดกันไม่งันตายแหง่แก๋.....จำจนตายเลย รถยังอยู่ในอู่ซ่อม ไม่รู้จะเสียเท่าไหร่ แต่เครื่องยนต์ยังดีอยู่เพียงแต่ด้านหน้าที่ไปชนกับที่คั่นถนนยุบหลุดออกมา น้ำหม้อแอร์ไหลออกหมด ต้องได้เปลี่ยนใหม่ ปวดหัวมากเลยค่ะตอนนี้ ไม่รู้จะบอกสามียังไง ทั้งๆๆที่แกสั่งนักสั่งหนา ห้ามขับรถช่วงนี้ กลัวสามีเหมือนกลัวพ่อเลยอ่ะ เหมือนตอนเด็กๆๆทำผิดไม่กล้าบอกพ่อ.....เป็นประสบการณ์ที่น่ากลัวค่ะ ใครขับช่วงนี้อย่าคิดว่าถนนดีนะค่ะ อาจจะมี แบล็คไอซ์ รออยู่ อย่างที่ตุ๊กตาเจอสดๆๆร้อนๆๆๆเลย เบื่อจัง ช่วงนี้ซวยๆๆๆ ขอบ่นหน่อยค่ะ :(
"คนเราเกิดมา นินทาก็ดี สรรเสริญก็ดี อย่าไปรับเอามาหมักไว้ในใจ ปล่อยผ่านไปเสีย"
"ตัดอดีด อนาคต ลงให้หมด จิตดิ่งอยู่ในปัจจุบัน รู้ในปัจจุบัน ละในปัจจุบัน ทำในปัจจุบัน แจ้งอยู่ ในปัจจุบัน"
ภาพประจำตัวสมาชิก
tukta
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: เซ็งจิต อีกแล้วค่า....

โพสต์โดย love cook » พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2011 9:16 pm

สวัสดีค่ะคุณตุ๊กตา ถือว่าฟาดเคราะห์ไปนะค่ะ เราและลูกปลอดภัยก็เป็นเรื่องที่ดีอย่างยิ่งนะค่ะ อย่าคิดมากค่ะ บอกแฟนด้วยเหตุว่าเป็นเหตุสุตนิสัยนะคะ อย่าเครียดมากนะค่ะ มันเกิดขึ้นแล้ว หาวิธีป้องกันและแก้ไขดีกว่าคะ เป็นกำลังใจให้จ้า
love cook

โพสต์โดย นิรินธนา » ศุกร์ พ.ย. 04, 2011 1:05 pm

น้องตุ๊กตาทำไมไม่ใช้ online banking เอาล่ะจ๊ะ ถ้าเงินไม่พอก็ transfer จากอีก account มาใส่ในบัตรที่เราจะจ่าย งงปะเนี่ย :)
เช่นเราจะจ่ายบัตรที่เราใช้ประจำแต่เงินไม่พอก็ใช้อินเตอร์เน็ตทำให้ ไม่ต้องขับรถไปธนาคาร อยู่เมกาทุกอย่างonlineหมด ไม่ต้องกลัวอะไรมากหรอกค่ะ
ทำไงได้ถ้าเราจำเป็น แต่ว่าออกไปข้างนอกลำบากonlineนี่แหละทางเลือกที่ดีที่สุดแล้ว
ปล.ประกันจ่ายให้ไม๊คะค่าซ่อมรถ (ถึงจ่ายให้ก็ต้องเสียค่าDeductible อะเนอะ แถมปีต่อไปเบี้ยประกันเพิ่มอีก) แต่อย่าไปคิดอะไรมากเลยจ้ะ
ของพังดีกว่าคนพัง รถยังมีอะไหล่ คนไม่มีอะไหล่ :) ถือว่าฟาดเคราะห์ไปนะจ๊ะ
เทคแคร์จ้า ^_^
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย taew » ศุกร์ พ.ย. 04, 2011 1:11 pm

บอกแฟนไปตามตรงนะค่ะ โชคดีแล้ว ปลอดภัยทั้งแม่ลูก และก็คนอื่นด้วย แต้วก็กลัวขับรถตอนพื้นเป็นน้ำแข็งเหมือนกัน ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนล้อลุยหิมะเลย
taew
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย tukta » ศุกร์ พ.ย. 04, 2011 4:25 pm

ขอบคุณมากค่ะ ที่เข้ามาอ่านและให้กำลังใจ

คุณLove cook พอบอกสามีกลับเครียดยิ่งกว่าเดิมอีกค่ะ พี่แกมาถึงบ้านไม่มีแม้แต่จะถามว่า "เธอเป็นอะไรหรือเปล่า โอเคไหม" ยังไม่ทันอ้าปากบอกสาเหตุ ก็โดนสวนกลับ "ฉันไม่อยากฟังอะไรทั้งนั้น เธอมันโง่เองไม่ฟังฉัน ไม่ต้องมาบอกอะไร ฉันไม่ฟัง ถ้าลูกฉันเป็นอะไร เธอเตรียมย้ายออกจากบ้านฉันทันที แล้วรถเธอใช่เงินเธอจ่ายค่าซ่อมเอง" ไม่อยากจะบ่นมากในนี้ กลัวโดนเอาไปหยิบเป็นประเด็น แต่ มันเหลืออดจริงๆๆเลยค่ะ แทนทีจะถามเมีย เป็นอะไรมากไหม กลับห่วงแต่ลูกกับรถ....เซ็งค่ะ

พี่หนูนา บัญชีหนูแยกจากสามีค่ะ ไม่มีเงินเก็บในบัญชี ถ้าจะใช้ทีก็ต้องไปในเมืองเอาตังค์เข้าอย่างเดียวค่ะ(ตังค์หนูเอง) ดูเหมือนสำหรับสามีหนู รถพังเรื่องใหญ่ เมียตาย ช่างมัน เจ็บปวดใจค่ะพี่

พี่แต้ว ยังไม่ทันอ้าปากบอกสาเหตุตามตรง เขาไม่อยากฟัง หนูก็ก้มหน้ายอมรับผิดค่ะพี่ หนูก็คงไม่อ้าปากบอกอะไรอีก เขาห่วงลูกสุดรัก กับ รถ มากกว่าแม่ของลูก หนูก็คงไม่มีอะไรที่จะบอกแกอีกค่ะพี่

ขอบคุณทุกๆๆคนที่เข้ามาอ่านและให้กำลังใจค่ะ ก็ได้ครัวนี้แหละค่ะที่เข้าใจ(บางคน) ขอให้พรดีๆๆที่ให้หนู กลับไปหาพี่ๆๆที่ให้กำลังใจค่ะ
"คนเราเกิดมา นินทาก็ดี สรรเสริญก็ดี อย่าไปรับเอามาหมักไว้ในใจ ปล่อยผ่านไปเสีย"
"ตัดอดีด อนาคต ลงให้หมด จิตดิ่งอยู่ในปัจจุบัน รู้ในปัจจุบัน ละในปัจจุบัน ทำในปัจจุบัน แจ้งอยู่ ในปัจจุบัน"
tukta

โพสต์โดย love cook » ศุกร์ พ.ย. 04, 2011 6:50 pm

tukta เขียน:ขอบคุณมากค่ะ ที่เข้ามาอ่านและให้กำลังใจ

คุณLove cook พอบอกสามีกลับเครียดยิ่งกว่าเดิมอีกค่ะ พี่แกมาถึงบ้านไม่มีแม้แต่จะถามว่า "เธอเป็นอะไรหรือเปล่า โอเคไหม" ยังไม่ทันอ้าปากบอกสาเหตุ ก็โดนสวนกลับ "ฉันไม่อยากฟังอะไรทั้งนั้น เธอมันโง่เองไม่ฟังฉัน ไม่ต้องมาบอกอะไร ฉันไม่ฟัง ถ้าลูกฉันเป็นอะไร เธอเตรียมย้ายออกจากบ้านฉันทันที แล้วรถเธอใช่เงินเธอจ่ายค่าซ่อมเอง" ไม่อยากจะบ่นมากในนี้ กลัวโดนเอาไปหยิบเป็นประเด็น แต่ มันเหลืออดจริงๆๆเลยค่ะ แทนทีจะถามเมีย เป็นอะไรมากไหม กลับห่วงแต่ลูกกับรถ....เซ็งค่ะ

พี่หนูนา บัญชีหนูแยกจากสามีค่ะ ไม่มีเงินเก็บในบัญชี ถ้าจะใช้ทีก็ต้องไปในเมืองเอาตังค์เข้าอย่างเดียวค่ะ(ตังค์หนูเอง) ดูเหมือนสำหรับสามีหนู รถพังเรื่องใหญ่ เมียตาย ช่างมัน เจ็บปวดใจค่ะพี่

พี่แต้ว ยังไม่ทันอ้าปากบอกสาเหตุตามตรง เขาไม่อยากฟัง หนูก็ก้มหน้ายอมรับผิดค่ะพี่ หนูก็คงไม่อ้าปากบอกอะไรอีก เขาห่วงลูกสุดรัก กับ รถ มากกว่าแม่ของลูก หนูก็คงไม่มีอะไรที่จะบอกแกอีกค่ะพี่

ขอบคุณทุกๆๆคนที่เข้ามาอ่านและให้กำลังใจค่ะ ก็ได้ครัวนี้แหละค่ะที่เข้าใจ(บางคน) ขอให้พรดีๆๆที่ให้หนู กลับไปหาพี่ๆๆที่ให้กำลังใจค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณตุ๊กตา อยากบอกจริงๆค่ะ ว่าเข้าใจความรู้สึกของคุณค่ะ อดทนนะค่ะเพื่อลูก หากไม่ไหวจริงๆก็ต้องคิดแล้วว่าเราอยู่ด้วยกันมั้ยมีความสุขรึเปล่า ให้เกียรติเรารึเปล่า รักเรารึเปล่า เราสามารถฝากผีฝากไข้เขาได้รึเปล่า หาคำตอบให้กับตัวเองให้ได้นะค่ะ ทุกปัญหา มีทางแก้ มีเส้นทางให้เลือกอีกมากมาย ขึ้นอยู่เราจะเลือกเดันเส้นทางไหนเท่านั้นเอง ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆนะค่ะ มีไรคุยกันได้นะค่ะ kanchana_boontun@hotmail.be
love cook

โพสต์โดย planoy » พุธ พ.ย. 09, 2011 12:51 pm

ปลอดภัยทั้งลูกและแม่ก็ดีแล้วค่ะ :) :)
planoy

ย้อนกลับไปยัง คุยกันเจ๊าะแจ๊ะ