ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

อาหารเยอรมันจานนี้ชื่ออะไรหนอ

อยากคุย อยากเล่า อยากบ่น เรื่องสุข เรื่องทุกข์ เรื่องสารพันปัญหา เชิญคุยกันได้ตามสบายที่ห้องนี้ค่ะ

อาหารเยอรมันจานนี้ชื่ออะไรหนอ

โพสต์โดย nico » อังคาร ธ.ค. 13, 2011 8:36 pm

แม่หมั่นโถเห็นเรื่อยๆในงานเลี้ยง
ประมาณว่า มันฝรั่งสไลด์บางๆแช่ในครีมข้นให้มันฝรั่งดูครีมข้นเข้าไป แล้วก็เอาซีสวางบนมันฝรั่งและก็เข้าอบตัว
แม่หมั่นโถอยากทำเป็น แต่ไม่รู้ชื่ออาหาร หาสูตรเลยไม่ได้..ใครรู้ชื่ออาหารถาดนี้บาง บอกแม่หมั่นโถเป็นภาษาเยอรมันทีค่ะ
แถมสูตร อาหารถาดนี้ให้ด้วย จะขอบคุณอย่างยิ่ง ยิ่ง..
nico
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: อาหารเยอรมันจานนี้ชื่ออะไรหนอ

โพสต์โดย jamama » อังคาร ธ.ค. 13, 2011 9:30 pm

Kartoffelauflauf หรือ Kartoffelgratin ก็ได้ค่ะ

ลองดูนะคะว่าใช่อย่างที่ต้องการรึเปล่า :D
jamama

Re: อาหารเยอรมันจานนี้ชื่ออะไรหนอ

โพสต์โดย pen » อังคาร ธ.ค. 13, 2011 10:53 pm

ไม่ได้มาช่วยแม่หมั่นโถแต่อยากรู้ว่าเค้าคืออะไร อิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pen
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย nico » พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2011 2:36 pm

ขอบคุณ Jamama มากๆค่ะ ใช่เลยค่ะ
ขอบคุณ คุณpenที่แวะมานั่งเป็นเพื่อนค่ะ
เมนูนี้อ่านแล้วทำไม่ยาก ติดว่าแม่หมั่นโถไม่รู้ว่าใช้ไฟอบเท่าไหร่ นานเท่าไหร่ เลยไม่ได้ลองทำสักที
nico

โพสต์โดย enjoybangkok » อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2011 2:37 pm

สวัสดีค่ะคุณหมั่นโถ
อาหารจานนี้ทำไม่ยากหรอกค่ะ มีหลายสูตรแล้วแต่คนจะชอบ จะใส่เนื้อบดด้วยก็ยิ่งอร่อย
kartoffelauflauf สูตรของจอยเองค่ะ
เตรียม มันฝรั่งหั่นแว่นต้มแล้ว ซัก 6-7 ขีด(ต้มซัก 5นาทีนะคะ ไม่ต้องนานเดี๋ยวเละ)
หัวหอมใหญ่หั่นฝอย 1 หัวกลาง กระเทียม 1 กลีบ
เนื้อบดซัก ครึ่งโล ครีม 200 กรัม เนย 1ชต เกลือ พริกไทย แล้วก็ผงอบเชยนิดหน่อย
ชีสขูดฝอย 100 กรัม
เริ่มทำ โดยเรียงมันฝรั่งที่ได้ในถาดที่จะใช้อบให้สวยงามหรือจะเรียงให้เป็นชั้นๆ ก็ได้ค่ะ พักไว้ จากนั้น ผัดหัวหอมกับเนยให้หอม ใส่เนี้อบดลงไป
ผัดให้สุก ใส่ครีมลงไป ปรุงรสด้วยเกลือ พริกไทย และอบเชย เทราดลงไปบนมันฝรั่งที่เตรียมไว้ (ถ้าจะให้เข้าเนื้อแล้วก็สวยงามด้วย
ให้เรียงมันฝรั่งหนึ่งชั้นแล้วราดด้วยซอส เรียงมันฝรั่งทับลงไปอีกแล้วก็ราดซอส ทำเป็นชั้นๆ หน่ะค่ะ) สุดท้ายโรยชีสให้ทั่ว
เอาเข้าเตาอบ 200 องศา 20 นาทีค่ะ แค่นี้ก็ได้ kartoffelauflauf ที่น่ากินแล้วค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
enjoybangkok

โพสต์โดย nico » พฤหัสฯ. ธ.ค. 22, 2011 9:31 pm

enjoybangkok เขียน:สวัสดีค่ะคุณหมั่นโถ
อาหารจานนี้ทำไม่ยากหรอกค่ะ มีหลายสูตรแล้วแต่คนจะชอบ จะใส่เนื้อบดด้วยก็ยิ่งอร่อย
kartoffelauflauf สูตรของจอยเองค่ะ
เตรียม มันฝรั่งหั่นแว่นต้มแล้ว ซัก 6-7 ขีด(ต้มซัก 5นาทีนะคะ ไม่ต้องนานเดี๋ยวเละ)
หัวหอมใหญ่หั่นฝอย 1 หัวกลาง กระเทียม 1 กลีบ
เนื้อบดซัก ครึ่งโล ครีม 200 กรัม เนย 1ชต เกลือ พริกไทย แล้วก็ผงอบเชยนิดหน่อย
ชีสขูดฝอย 100 กรัม
เริ่มทำ โดยเรียงมันฝรั่งที่ได้ในถาดที่จะใช้อบให้สวยงามหรือจะเรียงให้เป็นชั้นๆ ก็ได้ค่ะ พักไว้ จากนั้น ผัดหัวหอมกับเนยให้หอม ใส่เนี้อบดลงไป
ผัดให้สุก ใส่ครีมลงไป ปรุงรสด้วยเกลือ พริกไทย และอบเชย เทราดลงไปบนมันฝรั่งที่เตรียมไว้ (ถ้าจะให้เข้าเนื้อแล้วก็สวยงามด้วย
ให้เรียงมันฝรั่งหนึ่งชั้นแล้วราดด้วยซอส เรียงมันฝรั่งทับลงไปอีกแล้วก็ราดซอส ทำเป็นชั้นๆ หน่ะค่ะ) สุดท้ายโรยชีสให้ทั่ว
เอาเข้าเตาอบ 200 องศา 20 นาทีค่ะ แค่นี้ก็ได้ kartoffelauflauf ที่น่ากินแล้วค่ะ

ขอบคุณคุณจอยนะค่ะ..เดี๋ยวจะลองทำดูค่ะ..อบไม่นานดีสูตรนี้
nico

ย้อนกลับไปยัง คุยกันเจ๊าะแจ๊ะ