ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ข้าวผัดเผ็ดไก่ย่างใบกะเพรา(D)

คลังอาหารประเภทข้าว เช่น ข้าวผัด ข้าวยำ ข้าวต้ม โจ๊ก ซูชิ ข้าวปั้น อาหารจานง่าย ทำง่าย กินง่าย รวมทั้งขนมปัง พิซซ่า และแซนด์วิช เก็บไว้ที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » จันทร์ พ.ค. 15, 2006 4:59 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ข้าวผัดเผ็ดไก่ย่างใบกะเพรา โดย… บุษรา</span></span>

วันนี้ขออนุญาตลงหน่อยเถอะค่ะ อาหารจานนี้ถ้าไม่ชินมือห้ามทำเชียวนะคะ เพราะเป็นอาหารขึ้น (ยองยอง) เหลาค่ะ วิธีทำก็ยากมาก เชิญทัศนาค่ะ

เครื่องปรุง

◊ น้ำมันพืช
◊ กระเทียม
◊ พริกขี้หนูสด
◊ ไก่ย่าง (ฉีกด้วยนะคะ)
◊ ข้าวเย็น
◊ เกลือ
◊ พริกไทย
◊ ซีอิ๊วดำ
◊ ซีอิ๊วขาว ตราเด็กสมบูรณ์

ไก่ย่าง ฉีกไว้เป็นชิ้นขนาดนี้นะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ตุ้ยนุ้ย
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » จันทร์ พ.ค. 15, 2006 5:00 pm

วิธีทำ

◊ กระเทียมกับพริกขี้หนู ตำหรือบดค่ะ แหลกหรือไม่ค่อยแหลก ตามใจเลยนะคะ
◊ ใส่น้ำมันในกระทะตั้งไฟให้ร้อนเลยค่ะ แล้วใส่พริกขี้หนูกับกระเทียมที่ตำเตรียมไว้แล้วลงไปผัดให้หอม จะจามด้วยก็ไม่ว่ากันค่ะ แต่ต้องปิดปากนะคะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » จันทร์ พ.ค. 15, 2006 5:01 pm

◊ ใส่ไก่ ผัดให้เข้ากัน

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » จันทร์ พ.ค. 15, 2006 5:03 pm

◊ แล้วใส่ข้าวเย็นผัดๆ คลุกๆ เติมเกลือ พริกไทย ซีอิ๊วขาว ซีอิ๊วดำ ลงไปหน่อย ชิมรสตามใจชอบค่ะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » จันทร์ พ.ค. 15, 2006 5:21 pm

◊ สุดท้ายใบกะเพรา เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » พุธ พ.ค. 17, 2006 7:55 am

จัดเสริฟให้สวยๆหน่อย

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » พุธ พ.ค. 17, 2006 10:01 am

เอาไก่มาตกแต่งหน้าตาให้สวยๆหน่อย

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 17, 2006 6:55 pm

หน้าตาอาจจะไม่สวยเหมือนของคุณครู เพราะครูสวยกว่าอยู่แล้ว แต่รสชาติอร่อยล้ำไม่ซ้ำแบบใคร สามีกินไป เช็ดเหงื่อไป แม่ข้าวนี้อร่อยดี (เก็บมาเล่า เผื่อคุณครูจะให้คะแนนเยอะๆ)

รูปภาพ
cake
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 17, 2006 6:55 pm

หรือชอบใบกะเพราทอดกรอบมั้ยคะ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พุธ พ.ค. 17, 2006 6:56 pm

มาทานด้วยกันค่ะ ทำไว้กระทะใหญ่เลย ขอบคุณคุณครูบุษรามากสำหรับสูตรโดนใจแบบนี้ สัญญาว่าคราวหน้าจะลอกสูตรคุณครูอีกค่ะ (หลอกล่อให้คุณครูทำอาหารให้เราชิมบ่อยๆ)

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย kitty-sumo » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 8:20 am

คุณหน่อยใจตรงกันเลย ฝันมาหลายคืนแล้วอยากทำเมนูนี้ แต่คงทานเผ็ดไม่เท่าคุณหน่อย ยกธงขาวค่ะ

รูปภาพ
kitty-sumo
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 5:22 pm

ข้าวผัดเผ็ดไก่ย่างใบกะเพราสููตรครููบุษรา

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » จันทร์ พ.ค. 29, 2006 4:22 pm

ขอบคุณสำหรับสููตรนะคะ อร่อยมากค่ะ ที่นอร์เวย์มีไก่ย่างขายทั้งปี บางครั้งก็เอาไปผัดข้าวผัดกิน แต่มาเจอสููตรนี้ แซ่บ อร่อยค่ะ ไก่ย่างไม่น่าเบื่ออีกต่อไปแล้ว จานนี้เป็นของพ่อบ้านค่ะ กินตุ้ยๆเลยค่ะเพราะอร่อยมาก

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » จันทร์ พ.ค. 29, 2006 4:26 pm

ส่วนจานนี้ของนักเรียนมิ้นท์ค่ะ ครููอย่าตัดคะแนนนะคะ นักเรียนชอบกินกระดููกไก่ค่ะ เนื้อให้แฟนกิน กระดููกเอาไปผัดตามสููตรครููค่ะ แต่ไม่ใส่ข้าวลงไปผัด ผัดต่างหากเพราะกลัวกระดููกติดคอเวลากินค่ะ อร่อยจริงๆค่ะครููขา

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย มอมแมม » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 5:49 pm

พอดีว่าวันนั้นอบไก่ค่ะ เหลือน้าอกแห้งๆไว้ เลยนึกขึ้นได้ว่าพี่สาวคนสวยมาโพสต์สูตรไว้ให้ จัดการซะ ได้มาแบบนี้เลยค่ะ

รูปภาพ
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
มอมแมม

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ข้าวไทย ข้าวฝรั่ง