ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ข้าวบุริยานีเนื้อ(D)

คลังอาหารประเภทข้าว เช่น ข้าวผัด ข้าวยำ ข้าวต้ม โจ๊ก ซูชิ ข้าวปั้น อาหารจานง่าย ทำง่าย กินง่าย รวมทั้งขนมปัง พิซซ่า และแซนด์วิช เก็บไว้ที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย ณัชชา » พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2006 6:35 am

ตามมาด้วยเจ้าผักกาดขาว จริงๆแล้วตุ๊กอยากใส่บร็อคโคลี่มากกว่า แต่ที่บ้านหมดค่ะ ก็เลยต้องเปลี่ยนเป็นเจ้าผักกาดขาวแทน ชิมรสดูอีกทีนะคะ ให้เค็มๆนิดหน่อย อย่าลืมว่าเราต้องใส่ข้าวลงไปอีก

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ณัชชา
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ณัชชา » พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2006 6:37 am

สุดท้ายแล้วค่ะ ใส่ข้าวสารที่ซาวน้ำไว้แล้วลงไป

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2006 6:39 am

ตอนจะผัดข้าวนี่ต้องเบามือนะคะ เพราะข้าวสารที่โดนน้ำแล้วจะหักง่าย ถ้าผัดแล้วข้าวหักมันจะทำให้ไม่น่ากินค่ะ ผัดให้เข้ากันแบบนี้นะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2006 6:41 am

เอาใส่หม้อหุงข้าวเตรียมหุงเลยค่ะ ให้ใช้น้ำที่เราแช่เห็ดหอมนะคะเอาไปหุง ถ้าน้ำไม่พอก็เติมน้ำเปล่าลงไป สำหรับปริมาณน้ำที่ตุ๊กระบุ คือปริมาณที่ตุ๊กใช้หุงข้าวหอมมะลิ แต่ถ้าใครใช้ข้าวอย่างอื่นก็คงต้องเพิ่มหรือลดตามชนิดของข้าวสารที่ใช้นะคะ ระหว่างที่หุงข้าวให้คนข้าวเป็นระยะๆนะคะ ส่วนผสมจะได้ทั่วสุกทั่วถึงกัน

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2006 6:43 am

เวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก ไม่เกิน ๒๐ นาทีก็ได้จานนี้ออกมาค่ะ ตุ๊กเป็นคนไทยหัวใจเกินร้อยค่ะ ถึงจะพยายามทำอาหารชาติอื่น แต่ก็กินกับพริกน้ำปลาอยู่ดี

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย kitty-sumo » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 8:05 am

วันนี้มื้อกลางวันขอนำเสนอ ข้าวบุรียานีของคุณครูณัชชาค่ะ

รูปภาพ
kitty-sumo
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ข้าวไทย ข้าวฝรั่ง