ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ข้าวผัดซอสมะเขือเทศ (D)

คลังอาหารประเภทข้าว เช่น ข้าวผัด ข้าวยำ ข้าวต้ม โจ๊ก ซูชิ ข้าวปั้น อาหารจานง่าย ทำง่าย กินง่าย รวมทั้งขนมปัง พิซซ่า และแซนด์วิช เก็บไว้ที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย Amelia » พุธ พ.ค. 31, 2006 11:39 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ข้าวผัดซอสมะเขือเทศ โดย… Amelia</span></span>

เมนูเด็กๆที่ชอบซอสมะเขือเทศ มาอีกแล้วครับ (ของโปรดลูกชายอีกแล้วค่ะ) ง่ายๆค่ะ

เครื่องปรุง

◊ ข้าวสวยหุงสุกแล้ว
◊ ไข่ไก่
◊ ซอสมะเขือเทศ
◊ กระเทียมสับ
◊ หอมใหญ่หั่นเล็กๆ
◊ เกลือ
◊ ซีอิ๊วขาว
◊ น้ำตาลทราย
◊ ต้นหอมซอย
◊ แครอทหั่นชิ้นเล็ก
◊ แตงกวา
◊ น้ำมันสำหรับผัด

วิธีทำ ผัดเหมือนข้าวผัดทั่วไปค่ะ ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันเล็กน้อย ตามด้วยกระเทียมสับและหอมใหญ่ผัดให้หอม เอาข้าวสวยลงผัด แครอท ปรุงรสด้วยซอสมะเขือเทศ เกลือ ซีอิ๊วขาว น้ำตาลทราย ใส่ไข่ ผัดให้เข้ากัน เอาต้นหอมซอยลงผัด คนให้เข้ากัน เป็นอันเสร็จค่ะ ทานกับแตงกวาสดค่ะ

นี่ค่ะ ข้าวผัดซอสมะเขือเทศง่ายๆ สำหรับภูภู

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

ย้อนกลับไปยัง ข้าวไทย ข้าวฝรั่ง