ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขนมปังหอมใหญ่(D)

คลังอาหารประเภทข้าว เช่น ข้าวผัด ข้าวยำ ข้าวต้ม โจ๊ก ซูชิ ข้าวปั้น อาหารจานง่าย ทำง่าย กินง่าย รวมทั้งขนมปัง พิซซ่า และแซนด์วิช เก็บไว้ที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย pimja » จันทร์ ม.ค. 30, 2006 8:19 pm

<span style='color:#FF0059'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>ขนมปังหอมใหญ่ โดย... pimja</span></span>

ทำขนมปังมาก็หลายรอบแล้วค่ะ แต่ไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่ แต่วันนี้ประสบความสำเร็จกับขนมปังหอมแดงค่ะ

ส่วนผสม

◊ แป้งสาลี ๓๕๐ กรัม
◊ เกลือ ๑/๒ ช้อนชา
◊ น้ำตาลทราย ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ ยีสต์แห้ง ๑ ซอง
◊ น้ำมันมะกอก ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำอุ่น ๒๕๐ ซีซี
◊ หอมใหญ่สีม่วง ๑ หัว จะใช้หัวปานกลางไม่ใหญ่

วิธีทำ

◊ เอาหัวหอมมาหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ ผัดกับน้ำมันมะกอก ๒ ช้อนโต๊ะ ผัดพอเหลือง พักไว้ให้อุ่น
◊ ผสมแป้งสาลี เกลือ ยีสต์แห้ง คลุกเคล้าหรือร่อนก็ได้ค่ะ แต่พิมขี้เกียจร่อนค่ะ แค่คลุกก็พอแล้ว
◊ จากนั้นก็ค่อยๆใส่น้ำอุ่น นวดด้วยมือหรือเครื่องก็ได้ค่ะ เติมน้ำตาลทราย หอมผัดลงไป นวดต่อ ถ้าตัวแป้งนิ่มก็เติมแป้งเล็กน้อย ถ้าใช้เครื่องนวดก็ปิดและนวดต่อด้วยมือนะคะ ใส่แป้งเล็กน้อยเวลานวดจะได้ไม่ติดมือ นวดสัก ๕ นาที ออกมาก็ได้ตามรูปนะคะ

รูปภาพ
พิมค่ะ บ้านที่สองรองจากเมืองไทย ก็ที่นี่ค่ะเวียนนา ออสเตรีย
ภาพประจำตัวสมาชิก
pimja
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย pimja » อังคาร ม.ค. 31, 2006 6:54 pm

◊ จากนั้นพักแป้งไว้ประมาณ ๑ ชั่วโมง วางไว้ใกล้ๆกับฮีทเตอร์ก็ดีค่ะ จากนั้นนำออกมานวดสัก ๑ นาที จะใส่พิมพ์ หรือปั้นเป็นแบบไหนก็ได้ค่ะ เอามีดกรีดสักนิดหน่อย วางบนถาดที่จะเข้าเตาอบ แต่ยังไม่อบนะคะ พักต่ออีกหน่อย ประมาณ ๓๐ นาที

รูปภาพ

◊ อุ่นเตาด้วยไฟ ๒๐๐ องศาเซลเซียส ใช้เวลาอบประมาณ ๒๕-๓๐ นาทีค่ะ จะได้ออกมาตามรูป

รูปภาพ
พิมค่ะ บ้านที่สองรองจากเมืองไทย ก็ที่นี่ค่ะเวียนนา ออสเตรีย
pimja
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย มอมแมม » จันทร์ ก.พ. 27, 2006 7:32 pm

แนนทำเมื่อไม่นานนี้ค่ะ เป็นขนมปังหอมแดงค่ะ แต่ว่าไม่ได้ใส่หอมลงไปนะคะ ไม่มีค่ะ พอดีเห็นแล้วก็เลยไปรื้อในตู้น่ะค่ะ แฟนแนนบอกว่าหวานไปนิดหน่อย แล้วก็ข้างนอกกรอบๆค่ะ พอดีแนนใส่พิมพ์อบขนมน่ะค่ะ ไว้คราวหน้าจะลองทำใหม่นะคะ คราวหน้าน่าจะดูดีกว่านี้ค่ะ

รูปภาพ
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
มอมแมม
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย มอมแมม » จันทร์ ก.พ. 27, 2006 7:43 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
มอมแมม

โพสต์โดย มอมแมม » จันทร์ ก.พ. 27, 2006 8:39 pm

แนนมีขนมปังบันด้วย ทำไม่สำเร็จค่ะ รอบนี้รอบสองแล้วค่ะ แต่ดีกว่ารอบที่แล้วค่ะ เพราะว่าขึ้นฟูให้ค่ะ แต่สงสัยว่าฟูผิด เพราะฟูกินวงกว้างมากเลยค่ะ ปรกติขนมปังเค้าจะฟูขึ้นบนนะคะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ ลองทำดูค่ะ กินไม่ได้ก้ทิ้งค่ะ สรุปว่าทำ ๑๒ อัน ทิ้งไป ๑๐ อันค่ะ อีก ๒ อันเกียดกินค่ะ กินเพราะหิว ฮ่า ฮ่า

ขนมปังมันแบนค่ะ มันเลยกระด้าง ไม่นิ่มค่ะ แนนท้อแล้วค่ะเนี่ย ไม่อยากทำแล้ว ทำขนมปังโยเกิร์ตก็ล้มเหลว แต่พอได้เห็นทีไรก็ทำทุกทีค่ะ ไม่รู้เป็นโรคจิตหรือเปล่า แนนถ่ายมาหลายมุมนะคะ พี่ๆเลือกดูเอานะคะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
มอมแมม

โพสต์โดย มอมแมม » จันทร์ ก.พ. 27, 2006 8:42 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

อบแล้วเป็นแบบนี้ค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
มอมแมม

ย้อนกลับไปยัง ข้าวไทย ข้าวฝรั่ง