ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตากิโต๊ะ (อาหารเม็กซิกันค่ะ)

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

โพสต์โดย narunya » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2006 5:57 am

วันนี้อรลองทำ ตากิโต๊ะ ทานเองดู หลังจากไปทานที่บ้านน้องสาวแฟนมาหลายครั้ง
ติดใจค่ะก้อเลยลองทำดู ไม่ยากด้วยค่ะ

รูปภาพ
ไก่อบครึ่งตัว (จะเป็นไก่อบหรือนึ่งหรือต้มก้อได้ค่ะ) อรซื้อแบบอบสำเร็จจาก HEB ค่ะ
ซาวด์ครีม
mozzarella ชีส
แผ่นแป้งคอนทอเทีย (ที่ทำจากข้าวโพด)
น้ำมันสำหรับทอด
ไม้จิ้มฟัน
อวาคาโด้ 1 ผล (เลือกที่นิ่มๆ หน่อยค่ะ)
รูปภาพ
ส่วนผสมน้ำจิ้ม
โตมาติสโย (มะเขือเทศ สีเขียว) 2 ลูก
พริกฮาลาเป็นโน (พริกเม็กซิกัน) 5 เม็ด
กระเทียม3กลีบ
เกลือนิดหน่อย (นำส่วนผสมทั้งหมดไปปั่นค่ะ)

เริ่มจากฉีกเนื้อไก่ เป็นชิ้นเล็กๆ ตั้งกระทะไฟกลางๆ แล้วนำแผ่นแป้งคอนทอเทีย
ลงปิ้งในกระทะเอาแค่พอร้อนๆน่ะค่ะ ไม่ต้องให้พองฟู
จากนั้นก้อนำเนื้อไก่มาวางบนแผ่นแป้งแล้วก้อจัดการม้วนแล้วเสียบกับไม้จิ้มฟันค่ะ
จากนั้นนำลงทอดในกระทะไฟร้อนเกือบร้อนจัดน่ะค่ะ ห้ามใส่น้ำมันมากเกินไป
ทอดจนเหลืองทั้งสองด้าน แล้วตักขึ้นมาพักไว้
จากนั้น จะจัดใส่จาน นำซาวครีม (ผสมนมสดลงไปนิดหน่อยเพื่อไม่ให้เหนียวข้นจน
เกินไป โรยตามไปด้วยซีส และน้ำจิ้ม ตักอะโวคาโดวางลงไปข้างๆหรือจะละเลงด้านบน
ก้อได้ค่ะ ตามชอบ อะโวคาโด แกะเปลือกออกแล้วใช้ชอบบดให้เละๆ
อย่าลืมใส่เมล็ดลงไปข้างในด้วยน่ะค่ะเพื่อไม่ให้เนื้ออะโวคาโดเปลี่ยนสีค่ะ
แค่นี้ก้อได้อร่อยกันแล้วล่ะค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
narunya
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย narunya » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2006 6:02 am

เนื้อไก่ฉีฝอย
รูปภาพ
แผ่นคอนทอเทียป้งค่ะ
รูปภาพ
narunya

โพสต์โดย narunya » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2006 6:06 am

ม้วนไก่กับแผ่นแป้งค่ะ
รูปภาพ

จากน้ำนำลงทอด
รูปภาพ
narunya

โพสต์โดย narunya » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2006 6:14 am

หลังจากทอดจนเหลืองแล้วให้ตักขึ้นมาพักไว้
รูปภาพ

จากนั้นก้อจัดการรับประทานได้ค่ะ

นี่เป็นซาวด์ครีมค่ะ อย่าลืมใส่นมแล้วตีจนเหลวน่ะค่ะ
รูปภาพ
narunya

โพสต์โดย narunya » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2006 6:18 am

น้ำจิ้มหลังจากปั่นแล้วค่ะ
รูปภาพ

อันนี้ก้อเป็นอวาคาโด
รูปภาพ

รูปทั้งหมดไม่ค่อยสวยน่ะค่ะ ขออภัยพวกพี่ๆ ด้วย มีอะไรจะแนะนำก้อได้น่ะค่ะ
อรเป็นน้องใหม่ยินดีรับคำแนะนำตลอดค่ะ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะค่ะ
narunya

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร