ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

บาบีคิวมองโกเลีย(รวมทุกกระทู้)

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 6:40 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'>บาบีคิวมองโกเลีย</span>

<span style='color:red'>เป็นรวมมิตรกระทะร้อน สููตรมองโกเลียจ้า</span>

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'>เครื่องปรุง</span>
เนื้อไก่หั่น เนื้อวัวหั่น ตับหมููหั่น หั่นเป็นชิ้นๆขนาดเดียวกันอย่างละประมาณ 100 กรัม
กุ้งล้างแกะเปลือกผ่าหลังดึงไส้ดำทิ้งสัก 200 กรัม / ถ้ามีปลาหมึกด้วยก็ดีสัก 100 กรัม
สับปะรดแบบชิ้นๆ 1 กระป๋อง
หอมใหญ่หั่น 1 หัว
มะเขือเทศหั่น 2 ลููก
พริกหวานหั่น 1 เม็ด
ซอสมะเขือเทศ 4 ช้อนโต๊ะ
ซอสแม็กกี้ 2 ช้อนโต๊ะ
เกลือ 1/2 ช้อนชา / พริกไทยป่น 1/2 ช้อนชา
เนย 2 ช้อนโต๊ะ
แป้งสาลี หรือ แป้งข้าวโพด 1 ช้อนโต๊ะ ละลายน้ำประมาณ 1/4 ถ้วย
น้ำสับปะรดที่รินไว้
ต้นหอมหั่น 1 ต้น

รูปภาพ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 6:44 pm

รูปภาพ

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'>วิธีทำ</span>
เตรียมหั่นของทุกอย่างตามรายการข้างต้น เตรียมซอสเครื่องปรุงให้พร้อม พร้อมแล้วเตรียมผัดได้ต้องใช้ไฟแรงและผัดให้เร็วๆ
ตั้งกระทะสำหรับผัดพอร้อนใส่เนย ขณะเดียวกันต้องตั้งกระทะที่จะใช้เสริฟให้ร้อนไว้เหมือนกัน

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 6:48 pm

รูปภาพ

พอร้อนได้ที่ใส่กระเทียม ( อันนี้ใส่เองเพราะชอบ ) ใส่เนื้อทุกอย่างลงไปผัดให้ทั่วอย่างเร็ว ไม่ต้องรอจนสุกนะคะ
ใส่เครื่องปรุงทั้งหมดที่เตรียมไว้ ใส่แป้งที่ละลายน้ำไว้แล้ว

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 6:50 pm

รูปภาพ

ใส่ผักที่หั่นไว้ น้ำสับปะรดที่รินไว้ คนให้ทั่ว

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 6:56 pm

แล้วเททั้งหมดใส่กระทะร้อนที่จะเสริฟ โรยต้นหอม ยกเสริฟทั้งกระทะค่ะ

รูปภาพ

ทำมาสองกระทะเลยค่ะ จะได้ชิมกันทั่วถึงทุกคน เมนููนี้เลือกเื้นื้อสัตว์ชนิดตามใจชอบนะคะ เครื่องปรุงก็เหมือนกัน
เพราะเวลาไปกินอาหารมองโกเลียจริงๆเค้าก็จะมีมากมายให้เราเลือกตามใจชอบค่ะ แต่เวลาผัดนี่ของเค้าไฟลุกท่วม
กระทะเลย แต่พี่มิ้นท์ทำไม่ได้กลัวไฟไหม้บ้านจ้า

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย แพม » ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 5:11 pm

คุณครูมิ้นท์ อยู่ที่ไหนเอ๋ยถ้าเดินผ่านมาแถวนี้ 555 มาตรวจการบ้านนักเรียนด้วยเน่อะเรื่องนี้สำคัญก๊ากๆๆๆถ้ายังไงนักเรียนไปคืนหนังสือห้องสมุดกลับมาเน่อะ555รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
แพม
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย แพม » ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 5:15 pm

ลูกค้าทั้งหลายมาช่วยกันชิมหน่อยจ้า อิอิ รายการยั่วน้ำลาย คนทำก็ชักหิว ก๊ากๆๆๆรูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
แพม
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร