ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไก่ต้มโค๊ก สูตรไก่ต้มเอาใจเด็กๆ

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ไก่ต้มโค๊ก สูตรไก่ต้มเอาใจเด็กๆ

โพสต์โดย ParaweeWorayansri » อังคาร ธ.ค. 27, 2016 7:19 am

หลังจากคราวที่แล้วที่เราลองทำ ปีกไก่ทอดโค๊ก กันไปแล้วนะ วันนี้เราจะมาชวนเพื่อนๆ ทำอาหารจานไก่กันอีกแล้วค่ะ ก็ยังคงเป็นอาหารที่เหมาะกับการทานเล่น หรือจะทานเป็นกับแกล้ม หรือจะไว้เป็นกับข้าวเลยก็ได้เช่นกัน โดยเมนูที่เราเสนอในวันนี้นั้นก็คือ เมนูไก่ต้มโค๊กนั่นเอง ซึ่งเป็นเมนูอาหารที่สามารถทำได้ง่ายๆ อาจจะต้องใช้เวลาหน่อย แต่ได้อาหารทั้งหน้าตาน่าทาน และยังอร่อยเหาะแน่นอน ลองมาดูกันเลยว่าเพื่อนๆ ต้องใช้อะไรในการทำไก่ต้มโค๊กกันบ้าง

ส่วนผสม ไ่ต้มโค๊ก มีดังต่อไปนี้

1. ปีกไก่บน 8 ชิ้น
2. โค๊ก 200 ml.
3. กระเทียม
4. ขิง
5. รากผักชี
6. น้ำปลา 1 ช้อนโต๊ะ
7. ซีอิ้วขาว 1 ช้อนโต๊ะ
8. น้ำมันเล็กน้อย

เมื่อได้วัตถุดิบเรียบร้อยแล้ว เราก็มาลงมือทำไก่ต้มโค๊กกันเลยนะคะ

วิธีการทำไก่ต้มโค๊ก

1. ขั้นแรก ให้เพื่อนๆ ล้างปีกบนให้สะอาด และเตรียมโค๊กเอาไว้
2. จากนั้นให้เพื่อนๆ หั่นขิง กระเทียม และต้นหอมหยาบๆ หรือใครจะโขลกให้เข้ากันก็ได้ค่ะ
3. ถัดมาเทน้ำมันนเล็กน้อย แล้วก็นำขิง กระเทียม และต้นหอมไปเจียวให้พอเหลืองหอม
4. จากนั้นนำไก่ลงไป ปรุงรสด้วยน้ำปลา และซีอิ้วขาว
5. จากนั้นเทโค๊กลงไปให้ท่วมตัวไก่ ใช้ไฟอ่อน เพื่อเคี่ยวให้ไก่สุก และโค๊กไม่ไหม้ติดหม้อ
6. เมื่อเคี่ยวไก่จนสุกได้ที่แล้ว ก็ตักไก่ขึ้นมาใส่ในถ้วย ราดน้ำซอสโค๊กที่เหลือให้ชุ่มช่ำบนตัวไก่ ดูน่าทานสุด ๆ ไปเลยใช่มั้ยล่ะคะ

รูปภาพ

หน้าตาของเมนูไก่ต้มโค๊กนี้เพื่อนๆ จะเห็นถึงความชุ่มช่ำหน้ากินมากๆ เลยทีเดียวใช่มั้ยล่ะคะ
ParaweeWorayansri
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร