ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปีกไก่ทอดกรอบสูตรลุงเคนฯ ทำทานเองได้ที่บ้าน

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ปีกไก่ทอดกรอบสูตรลุงเคนฯ ทำทานเองได้ที่บ้าน

โพสต์โดย primnac » พุธ พ.ค. 10, 2017 9:55 am

วันนี้เรามีวิธีทำ “ปีกไก่ทอดกรอบสูตรลุงเคนฯ
มาฝากคนที่ชอบทานไก่ทอดเป็นชีวิตจิตใจ
จะได้ทำกินเองที่บ้าน ประหยัดเงินได้เยอะเลย
แถมอิ่มอร่อยกันทั้งครอบครัวเลยค่ะ

ส่วนผสม
1.ปีกไก่
2.แป้งทอดกรอบ
3.เกลือป่น
4.พริกไทยป่น
5.น้ำละลายเกลือแบบเจือจาง
6.น้ำมันพืช (สำหรับทอดปีกไก่)

วิธีทำ
1.ใส่ปีกไก่ลงในชามผสม และใส่เกลือป่นลงไป
2.ใส่พริกไทยป่นตามลงไป
3.คลุกเคล้าจนเกลือ และพริกไทยเข้าเนื้อไก่ แล้วนำไปแช่ในตู้เย็น 30 นาที
4.เมื่อครบเวลาแล้ว นำปีกไก่จุ่มลงในน้ำเกลือ
5.นำปีกไก่ขึ้นจากน้ำเกลือ และนำไปคลุกกับแป้งทอดกรอบแค่บางๆ
6.น้ำปีกไก่ที่คลุกแป้งทอดกรอบแล้ว ลงไปจุ่มลงในน้ำเกลืออีกครั้ง
7.นำปีกไก่ขึ้นจากน้ำเกลือ และนำไปคลุกกับแป้งทอดกรอบอีกครั้ง คลุกไปเรื่อยๆ จนเกล็ดแป้งติดเนื้อไก่
8.เคาะแป้งส่วนเกินออกจากปีกไก่ แล้วเตรียมนำไปทอด
9.เทน้ำมันพืชลงในหม้อทอด แล้วนำขึ้นตั้งเตา ใช้ไฟแรงปานกลาง
10.เมื่อน้ำมันร้อนได้ที่แล้ว นำปีกไก่ลงทอด
11.เมื่อปีกไก่สุกเหลืองแล้ว ก็ตักขึ้นวางบนกระดาษซับมัน
เพียงเท่านี้ก็ได้ “ปีกไก่ทอดกรอบสูตรลุงเคนฯ” อร่อยๆ ที่ทำทานเองได้ที่บ้านแล้วค่ะ

ปล.สามารถชมวีดีโอแนะนำวิธีทำ "ปีกไก่ทอดกรอบสูตรลุงเคนฯ ทำทานเองได้ที่บ้าน" ในช่อง Youtube ของ "ครัวลองทำดู" ได้ตามลิงก์ด้านล่างนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
แนบไฟล์
12.jpg (26.65 KiB) เปิดดู 7342 ครั้ง
primnac
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: ปีกไก่ทอดกรอบสูตรลุงเคนฯ ทำทานเองได้ที่บ้าน

โพสต์โดย หวยเด็ดดวง » จันทร์ พ.ค. 15, 2017 11:11 pm

น่ากินครับ
หวยเด็ดดวง

Re: ปีกไก่ทอดกรอบสูตรลุงเคนฯ ทำทานเองได้ที่บ้าน

โพสต์โดย primnac » พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2017 2:40 pm

ขอบคุณค่ะ
primnac

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร