ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ข้าวผัดไข่เค็ม

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ข้าวผัดไข่เค็ม

โพสต์โดย primnac » อังคาร ก.ย. 12, 2017 10:59 am

สวัสดีค่ะ ทุกคน ^_^
วันนี้เรามีวิธีทำ “ข้าวผัดไข่เค็ม” มาฝากคนที่ชื่นชอบอาหารเมนูไข่
เป็นเมนูข้าวผัดที่อร่อย มีรสชาติเค็มๆ มันๆ ของไข่เค็ม
ทำง่าย และใช้เวลานิดเดียวเองค่ะ
ลองทำดู นะคะ

วัตถุดิบ :P
1. ข้าวสวย 2 ทัพพี
2. ไข่เค็ม 1 ฟอง (แบ่งครึ่งฟองหั่นเป็นลูกเต๋าเอาไว้โรยหน้าข้าวผัด)
3. กระเทียมสับ (ปริมาณตามชอบ)
4. หัวหอมใหญ่หั่นเต๋า 1/4 ถ้วยตวง
5. ต้นหอมซอย (ปริมาณตามชอบ)
6.ใบผักชี (สำหรับตกแต่งให้สวยงาม)
7.ซีอิ้วขาว 1/2 ช้อนโต๊ะ
8. น้ำตาลทราย 1 ช้อนชา
9. พริกไทยขาวป่น (ปริมาณตามชอบ)
10. น้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ :P
1. ตั้งกระทะเปิดไฟกลาง และใส่น้ำมันพืชลงในกระทะ
2.เมื่อน้ำมันเริ่มร้อน ใส่กระเทียมสับหยาบลงไปผัดจนกลิ่นหอม
3.ใส่ไข่เค็มครึ่งฟองลงไป และยีไข่เค็มให้ละเอียด
4.ใส่หัวหอมใหญ่ลงไปผัดจนสุกใส
5.ใส่ข้าวสวยลงไปผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน
6.ปรุงรสด้วยซี้อิ้วขาว น้ำตาลทราย และพริกไทยขาวป่น และผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน
7.ใส่ไข่เค็มที่หั่นเป็นลูกเต๋า และต้นห้อมซอยลงไป
8.ผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน แล้วปิดเตา
9.ตักข้าวผัดไข่เค็มใส่จาน และแต่งหน้าด้วยผักชีให้น่าทาน
เพียงเท่านี้ก็ได้ “ข้าวผัดไข่เค็ม” พร้อมเสิร์ฟแล้วค่ะ

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู”
คลิกดูได้ที่นี่นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
https://www.youtube.com/channel/UCyiPtcRwNT5KzOjPe77Ojyg/videos

#ไข่เค็ม
#ข้าวผัด
#ข้าวผัดไข่เค็ม
#เมนูไข่
#อาหารไทย
#อาหารทำง่าย
#เมนูทำง่าย
#เมนูอาหาร
#อร่อย
#มุมอร่อย
#ทำอาหาร
#สูตรอาหาร
#ครัวลองทำดู
#TryCookingKitchen
แนบไฟล์
primnac
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร