ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ข้าวผัดก้านคะน้าปลาเค็ม

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

โพสต์โดย primnac » อาทิตย์ ต.ค. 22, 2017 10:44 am

สวัสดีค่ะ ทุกคน ^_^
วันนี้มีวิธีทำ "ข้าวผัดก้านคะน้าปลาเค็ม" มาฝาก
คนที่ชื่นชอบอาหารทำง่ายๆ อย่างข้าวผัด
ใช้เวลานิดเดียว แต่อร่อยอย่าบอกใครเลยค่ะ
ลองทำดู นะคะ

**วัตถุดิบ**
1. ข้าวสวย 2 ทัพพี
2. ไข่ไก่ 1 ฟอง
3. ปลาอินทรีย์เค็มทอด 1/4 ถ้วยตวง
3. กระเทียมสับ (ปริมาณตามชอบ)
4. หัวหอมใหญ่หั่นเต๋า (ปริมาณตามชอบ)
5. ก้านคะน้าหั่นท่อนสั้น (ปริมาณตามชอบ)
6. ต้นหอมซอย (ปริมาณตามชอบ)
7. มะนาว 1/2 ซีก
8. ซอสปรุงรส 1/2 ช้อนโต๊ะ
9. น้ำตาลทราย 1 ช้อนชา
10. พริกไทยขาวป่น (ปริมาณตามชอบ)
11. น้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ

**วิธีทำ**
1.ตั้งกระทะเปิดไฟกลาง และใส่น้ำมันพืชลงในกระทะ
2.เมื่อน้ำมันเริ่มร้อน ตอกไข่ไก่ใส่ลงในกระทะ แล้วยีไข่แดงและไข่ขาวให้เข้ากัน
3.ไข่ใกล้สุก ใส่กระเทียมสับ และหัวหอมใหญ่หั่นเต๋าลงไปผัดให้เข้ากัน
4.ใส่ข้าวสวยลงไปผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน
5.ใส่ก้านคะน้าลงไป และผัดจนเกือบสุก
6.ปรุงรสด้วยซอสปรุงรส และน้ำตาลทราย และผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน
7.ใส่ปลาอินทรีย์ทอดเค็มที่หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ และพริกไทยป่นลงไป แล้วผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน จนเม็ดข้าวกระเด่ง ก็ปิดเตา
8.ตักข้าวผัดก้านคะน้าปลาเค็มใส่จาน โรยต้นหอมซอย และเคียงด้วยต้นหอม และมะนาว
เพียงเท่านี้ก็ได้ "ข้าวผัดก้านคะน้าปลาเค็ม" ที่หอมอร่อยพร้อมเสิร์ฟแล้วค่ะ

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู”
คลิกดูได้ที่นี่นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
https://www.youtube.com/channel/UCyiPtcRwNT5KzOjPe77Ojyg/videos

#ข้าวผัด
#ข้าวผัดปลาเค็ม
#ข้าวผัดก้านคะน้าปลาเค็ม
#เมนูข้าาวผัด
#อาหารไทย
#อาหารทำง่าย
#เมนูทำง่าย
#เมนูอาหาร
#อร่อย
#มุมอร่อย
#ทำอาหาร
#สูตรอาหาร
#ครัวลองทำดู
#Friedrice
#Yummy
#Cooking
#EasyCooking
#Thaifoods
#Thaifoodsrecipes
#TryCookingKitchen
แนบไฟล์
primnac
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร