ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เห็ดหมกเครื่องแกงแบบปักษ์ใต้จ้า

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

โพสต์โดย jenitamom » เสาร์ ม.ค. 02, 2010 2:35 pm

คุณchocolate ลองทำดูนะคะ ไม่ยากค่ะแล้วจะติดใจ
พี่เล้งสุดหล่อค่ะ ทำเสร็จแล้วอย่าลืมทานเผื่อด้วยนะคะ
พี่แคท ขอบคุณนะคะพี่ที่ชม ลองทำทานดูนะคะ

สวัสดีปีใหม่ทุกๆคนนะคะ ขอให้มีความสุขกันทุกคนนะคะ
EM174
ภาพประจำตัวสมาชิก
jenitamom
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ทัพพี » เสาร์ ม.ค. 02, 2010 3:45 pm

<span style='color:green'>น่าทานจังเลยค่ะ หอมมาถึงนี่เชียว</span>
<b><span style='color:green'> เหนือคำบรรยาย</span></b>
ทัพพี
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย อร่อยเหาะ » เสาร์ ม.ค. 02, 2010 7:02 pm

โอ้..โห้..แลท่าทางน่ากินจัง..ได้ข้าวร้อน ๆ สักจานน่ะ ราดน้ำปลาหิดหุ้ย ฮื่อ..หร่อยจังหู EM150

ขอบคุณ.สำหรับสูตร ค่ะ น้องแป้น ...นึกถึง สุราษฎร์ ก้อทำให้ อยากกิน "โล้งโต้ง" น่ะ อิอิอิ
อร่อยเหาะ
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย jenitamom » เสาร์ ม.ค. 02, 2010 10:12 pm

ตามบายเลยนะพี่ลิซ่า ถ้าไม่อิ่มมาเอาได้เหลย ไอ้หย๊า พี่ลิซ่ารู้จัก โล้งโต้ง กันนะ เก่งจัง ว่างๆก็ทำแกงไตปลามาเผื่อน้องสักหิดนะ เอาผักเหนาะมากันนะคะ
jenitamom

โพสต์โดย pamie » เสาร์ ม.ค. 02, 2010 10:29 pm

ขอบคุณคะ คุณแป้น น่ากินมากเลย และง่ายด้วยปอมไม่เคยกิน เพราะเป็นคนเกิดกรุงเทพ แต่คุณแม่คนยโสธร เลยจะถนัดอาหารอีสานซะเยอะ แต่อาหารใดๆของภาค ขอให้เป็นอาหารไทย ปอมถึงไหนถึงกันคะ แต่หาขมิ้นไม่ได้ ไม่ใส่ได้มั้ยคะ
จะลองทำดูนะคะ ง๊ายๆๆๆเนอะ
pamie

โพสต์โดย love cook » เสาร์ ม.ค. 02, 2010 10:32 pm

เห็นแล้วอยากข้าวจังหู น่าหร่อยนะ กินแล้วไม่อ้วนนะ อยากเหมือนกันแหละแกงไตปลา ถ้าทำแล้วกินคนเดียวไม่หร่อย ต้องตั้งวงกินถึงหร่อยหว่าน้องเฮ้อ
love cook
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย joe » เสาร์ ม.ค. 02, 2010 10:54 pm

น่าทานมากกกค่ะคุณแป้นได้ข้าวสวยร้อนๆสักจาน
พริกน้ำปลา มะนาวสักซีกโอยวาดภาพซะ
ชอบทานเห็ดค่ะ เดี๋ยวจะลองทำทานดูบ้าง
ขอบคุณสำหรับสูตรอร่อยนะคะ.....
joe

โพสต์โดย Nicha_Aus » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 12:09 am

ชอบเห็ดเหมือนกันแต่ไม่เคยทำห่อหมกแบบใต้เลย น่าทานดีค่ะ

ขอบคุณคุณแป้นนะคะ วันนี้ลูกสาวไม่มาช่วยตำพริกแกงหรือค่ะ
<span style='color:red'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Courier'><b>.......Joy Australia............</b></span></span></span>
Nicha_Aus
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Mooyong » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 12:16 am

never seen this menu, but it looks SO yummy ka :)
Mooyong

โพสต์โดย อร่อยเหาะ » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 1:43 am

love cook เขียน: เห็นแล้วอยากข้าวจังหู น่าหร่อยนะ กินแล้วไม่อ้วนนะ อยากเหมือนกันแหละแกงไตปลา ถ้าทำแล้วกินคนเดียวไม่หร่อย ต้องตั้งวงกินถึงหร่อยหว่าน้องเฮ้อ

หวัดดี..ค่ะ คนใต้ม้ายง่ะ ..พูดถึงแกง พุงปลา แล้วน้ำลายไหล อิอิอิ....
อร่อยเหาะ
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย pensij » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 2:25 am

น่าทานมากเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับสูตรนะคะ
pensij

โพสต์โดย jenitamom » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 4:44 am

k'pamie:ได้ค่ะคุณปามี่ถ้าไม่มีขมิ้น ก็ไม่ต้องใส่ค่ะรับรองรสชาติยังคงอร่อยค่ะ
k'love cook:มาตะ เรามาตั้งวงกินข้าวกัน มีไตปลาแล้วก็อย่าลืม ลูกตอ กับลูกเนียงกันนะ
k'joe:ลองทำดูนะคะคุณโจไม่ยากค่ะ
k'j0y:ลองทำดูนะคะคุณจอย ไม่อ้วนด้วย ถ้าไม่ชอบเผ็ดมากก็ไม่ต้องใส่พริกแกงเยอะนะคะ ลูกสาวไม่ได้มาช่วยค่ะวันนี้ เพราะติดการ์ตูนดอร์ร่าเข้าเส้นเลือดแล้วค่ะ
k'mooyong:you should try it.I bet you will love in my food ka.
คุณอร่อยเหาะ:หมันแหละค่ะ แป้นเป็นคนใต้ เป็นสาวสุราษฎร์ค่ะ
k'pensij: ลองทำทานดูนะคะ แล้วอย่าลืมชวนแป้นมาทานด้วยนะคะ
ขอให้ทุกคนมีความสุขการการรับประทานอาหารนะคะ
EM174
jenitamom

โพสต์โดย love cook » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 10:47 am

หมั่นแแหละคนใต้ พังงาจ้า เข้ามาในครัวเห็นอาหารใต้ นึกถึงบ้านแปล๊บ เราอยู่เบลเยี่ยมจ้า ชื่อเอ๋จ้ะ
love cook

โพสต์โดย taznija » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 1:40 pm

สวัดดีค่ะสมาชิกใหม่น่ะค่ะ ชื่อทัศค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
น่าทานมากเลยค่ะจะลองทำดูไม่รู้จะอร่อยสู้ของพี่ได้หรือปล่าวฮิๆ
เราจะเอาการบ้านมาส่งน่ะค่ะ
taznija

โพสต์โดย Sasikarn » อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 1:54 pm

เห็นแล้วอยากทำขึ้นมาเลยค่ะ เมนูเห็ดๆ เผ็ดๆ แบบนี้ ชอบที่สุด

เสียดายไม่มีขมิ้น

ต้องรอไปจ่ายตลาดก่อน จะเอาการบ้านอร่อยๆมาส่งค่ะ
Sasikarn

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร