ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เค้กช็อกโกแลตหน้านิ่ม

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:44 pm

คราวนี้มาทำหน้านิ่มกันค่ะ

ส่วนผสมหน้าเค้ก (ร)
ส่วนที่ 1

น้ำ 300 กรัม
นมข้นจืด 200 กรัม
น้ำตาลทราย 200 กรัม
โกโก้ 50 กรัม (ร)

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nongtai
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:45 pm

นำน้ำ นมข้นจืด น้ำตาลทราย และก็ผงโก้โก้ มาเทลงหม้อรวมกันแบบนี้ได้เลยค่ะ แล้วก็ใช้ตะกร้คนไปเรื่อยๆจนกว่าส่วนผสมจะเข้ากัน

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:46 pm

ผสมให้เข้ากันแบบนี้ค่ะ

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:47 pm

ส่วนที่สอง

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:48 pm

นำนมข้นจืดใส่ลงไปในถ้วยผสม และก็แบ่งแป้งข้าวโพดใส่ลงไปในนมข้นจืดแล้วผสมให้เข้ากันเรื่อยๆจนแป้งหมด ค่ะ

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:49 pm

ผสมเสร็จแล้วก็ได้น้ำข้นๆแบบนี้ค่ะ ขั้นตอนนี้แนะนำให้นำนมข้นจืดและก็แป้งใส่ถุงแล้วก็มัดปากให้แน่นแล้วก็เขย่าๆจะดีกว่าค่ะ ง่ายกว่านำไปคนในภาชนะเพราะส่วนผสมสองตัวนี้เข้ากันยากมากค่ะใช้เวลานานกว่าจะผสมให้เข้ากัน

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:50 pm

ต่อมานำส่วนที่หนึ่งที่เป็นน้ำเปล่า นมข้นจืด น้ำตาลทราย และก็ผงโก้โก้ ที่เราผสมเสร็จแล้วมาตั้งไฟปานกลางค่ะ แล้วคนไปเรื่อยๆค่ะ

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:51 pm

คนแบบนี้ไปเรื่อยๆอย่าหยุดนะคะ แล้วพอร้อนเริ่มเดือดก็ผ่อนไฟลงค่ะ แล้วนำตัวส่วนผสมที่สองที่เป็นนมข้นจืดละลายกับแป้งข้าวโพดมาเทใส่ลงหม้อเลยค่ะ ค่อยๆเทลงไปแล้วก็คนๆช่วงนี้อย่าหยุดคนนะคะ เหมือนตอนเราทำน้ำราดหน้านะคะ เดียวเป็นก้อนจะหน้าจะไม่สวย

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:52 pm

ส่วนผสมที่สามค่ะ (ร)
นำเนยสดร้อยห้าสิบกรัมมาใส่ลงไปในหม้อเลยค่ะ แล้วก็คนไปเรื่อยๆอย่าหยุดนะคะ ขั้นตอนนี้สำคัญมากหน้าเค้กสวยๆไม่สวยก็ตอนนี้ละค่ะว่าจะได้ตัวหน้าท๊อปปิ้งเนียนหรือไม่เนียน (ร)

รูปภาพ

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:53 pm

ได้ส่วนผสมเป็นหน้าท๊อปปิ้งได้ที่แล้วนะคะ ตอนนี้ต้องขยันคนเรื่อยๆปล่อยไม่ได้ค่ะไม่งั้นจะเป็นก้อนๆเนื้อไม่เนียนค่ะ

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:54 pm

ส่วนนี้ต่ายเตรียมพร้อมไว้สำหรับเทหน้าท๊อปปิ้งเอาไว้แล้วเพราะปล่อยตัวช๊อกโกแลตที่เป็นหน้าท๊อปปิ้งไว้บนเตาแล้วไปทำอย่างอื่นไม่ได้ เดียวจะเป็นก้อนไม่สวย ตัวขนมเค้กที่ตัดแล้วใส่ลงไปในพิมพ์สำหรับทำหน้าชั้นแรก (จริงแล้วเค้าใช้พลาสติดใสคอบตัวเค้กสำหรับเทหน้าเค้กไม่ให้ใหลโดยเฉพาะแต่ต่ายไม่มีใช้เทในพิมพ์แทนค่ะ

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:55 pm

ต่ายใช้ตะแกรงรองตอนเทตัวหน้าท๊อปปิ้งนะคะลองเทคนิคใหม่ดูว่าจะได้หน้าเค้กที่เนียนกว่าตอนเทลงไปโดยไม่กรอกหรือเปล่า ได้ผลค่ะ

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:56 pm

พอเทชั้นแรกเสร็จก็ดูว่าหน้าเค้กเริ่มตึงๆแล้วนำชั้นที่สองวางลงเลยค่ะ ตอนนี้ไม่มีภาพนะคะเพราะว่าอีกมือก็ต้องจับตะแกรง อีกมือก็ต้องคอยขนส่วนผสมที่เป็นหน้าท๊อปปิ้งที่ยังวอร์มอยู่บนเตาอยู่ แล้วก็เทชั้นที่สองใช้ตะแกรงสำรองอีกอันนะคะ เพราะตะแกรงอันแรกที่ใช้ช๊อกโกแลตก็แข็งติดรูไปหมดแล้ว ถ้าเทรอบสองก็ไม่ใหลแล้วค่ะ จะให้ดีมีตะแกรงไว้สองอันเลยนะคะ เพราะจะได้ไม่ต้องปล่อยส่วนผสมที่เป็นหน้าท๊อปปิ้งแห้งเป็นก้อน ตอนวิ่งไปล้างตะแกรงมาใช้อีกรอบสอง ตอนนี้ก็ออกมาหน้าเนียนสมใจค่ะ

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:57 pm

พอหน้าเค้กเริ่มแห้งแล้วก็ถอดพิมพ์ออกค่ะ หลังจากเห็นเค้กแล้วก็หายเหนื่อย หน้าเนียนเด้งเหมือนฉีดโบท๊อกมา อิอิ

รูปภาพ
nongtai

โพสต์โดย nongtai » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 11:59 pm

ได้เค้กหน้านิมเสร็จเรียบร้อยสมใจแล้วนะคะ แล้วก็นำมาตกแต่งได้ตามใจชอบค่ะ โดยมากคนที่ทำเค้าหน้านิ่มออกมาได้เนียนสวยจะไม่ค่อยนิยมแต่งหน้าปิดหน้าเค้กมาก เพราะเค้กตัวนี้เค้าจะอวดกันที่หน้าเค้กค่ะว่าใครทำหน้าเค้กออกมาเนียนเรียบสวย จะถือว่าฝืมือดีเพราะตัวนี้ทำหน้าให้เนียนยากมากค่ะ เนื่องจากส่วนผสมที่เป็นตัวแป้งข้าวโพดทำให้ส่วนผสมแข็งเร็วและก็เป็นเม็ดๆ ทำเค้าหน้านิ่มตอนเทหน้าไม่แนะนำให้ปาดหน้าค่ะ เพราะหน้าจะแห้งเร็วมากส่วนมากจะเทกันแค่ครั้งเดียวแล้วก็จบ ไหนๆก็นอนดึกแล้วก็ขอทำเพิ่ม ต่ายน้ำตาลประดับ ใช้แค่น้ำตาลตัวเดียวแล้วก็ละลายในหม้อ แล้วก็ทำเป็นรูปทรงต่างๆ

รูปภาพ
nongtai

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร