ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กระเทียมเจียว 2 นาที กินคนเดียวแบบขี้เกียจ :D

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

กระเทียมเจียว 2 นาที กินคนเดียวแบบขี้เกียจ :D

โพสต์โดย natti » จันทร์ มิ.ย. 27, 2011 6:52 am

สวัสดีค่ะเพื่อนๆครัวไกลบ้าน ปกตินัทเคยแต่อ่านคนอื่นโพสต์มาหลายปี แต่ยังไม่เคยโพสต์เอง นัทส่วนมากชอบทำอาหารไทยกินเอง ส่วนสามี (อเมริกัน)ยอมกินบ้างไม่กินบ้าง 555 วันนี้ทำก๋วยเตี๋ยวไก่ตุ๋นพอทำก๋วยเตี๋ยวก็ต้องมีกระเทียมเจียว แต่ด้วยความขี้เกียจเก็บล้าง555และทำทานคนเดียว เลยทดลองทอดกระเทียมกะไมโครเวฟและคิดว่าพอประสบผลสำเร็จมั่ง :lol: :lol: เลยอยากเอามาแบ่งให้คนอื่นบ้าง เพราะแน่ใจไม่ใช้คนแรกที่ขี้เกียจเก็บล้างฮิๆ ;)

กระเทียมปอกเปลือกสับ (ยังไม่เคยลองแบบใส่เปลือก ถ้าใครลองแล้วยังไงช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ) 3-4 กลีบ
น้ำมัน 2-3 ช้อนโต๊ะ (พอท่วมกระเทียม)
ถ้วยเล็กๆทนไฟที่ใส่ ไมโครเวฟได้

ใส่ทุกอย่างลงถ้วย แล้วนุ๊กในไมโครเวฟประมาณ 2 นาที (ที่บ้านใช้ไมโครเวฟแบบมีที่ดูดกลิ่นแขวนบนตู้หน้าเตาแบบบ้านฝรั่งทั่วไป เป็นแบบไฟแรงดั่งนั้นเวลาอาจจะต่างกันบ้าง อาจจะต้องปรับบ้างแล้วแต่ความเหมาะสม)

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านค่ะ ขอฝากตัวด้วยนะคะ :D
natti
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: กระเทียมเจียว 2 นาที กินคนเดียวแบบขี้เกียจ :D

โพสต์โดย Dienstag » จันทร์ มิ.ย. 27, 2011 10:01 am

ง่ายและรวดเร็วยิ่งนัก ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวไปลองทำบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Dienstag

Re: กระเทียมเจียว 2 นาที กินคนเดียวแบบขี้เกียจ :D

โพสต์โดย bamboo » อังคาร มิ.ย. 28, 2011 10:02 pm

ง่ายแบบนี้ต้องลองซะแล้ว
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
bamboo

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร