ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Sweet and sour Meatball

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

Sweet and sour Meatball

โพสต์โดย pinklotus » พุธ ก.ค. 13, 2011 9:48 pm

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวครัวไกลบ้านทุกคน แป้นเองค่ะ ไม่ทราบยังจำกันได้มั้ย ตั้งแต่เข้าครัวใหม่มายังไม่ได้เอาสูตรอาหารมาฝากกันเลยค่ะ วันนี้ขอประเดิมด้วยเมนูนี้แล้วกันนะค่ะ ชื่อฝารั้ง ฝาหรั่ง แต่ทำง่ายมากๆค่ะ เป็นสูตรของแม่ย่า ที่บ้านทำกินบ่อยค่ะ ก็เลยเอามาฝากเพื่อนๆกันค่ะ มาเริ่มด้วยส่วนประกอบกันเลยนะค่ะ
๐ เนื้อหมูหรือเนื้อวัวบด หนึ่งพาว หรือปรามาณหนึ่งแพคค่ะ
๐ ข้าวโอ๊ต 3/4 ถ้วยตวง
๐ นมสดหรือนมถั่วเหลืง 3/4 ถ้วยตวง
๐ เกลือ 1/2 ช้อนชา
๐ พริกไทยป่น 1/2 ช้อนชา
๐ หัวหอมสับ 4 ช้อนชา
๐ เนยสำหรับทอดมีทบอลประมาณตรึ่งช้อนโต๊ะค่ะ (ในรูปไม่มีเนยค่ะ)
ส่วนผสมของซ้อสเปรี้ยวหวาน
๐ น้ำ 1/2 ถ้วยตวง
๐ ซ้อสมะเขือเทศ (Catsup) 1 ถ้วยตวง
๐ น้ำตางทรายแดง3 ช้อนโต๊ะ
๐ น้ำส้มสาชูแอ๊บเปิ้ล หรือน้ำส้มสาชูธรรมดา2 ช้อนโต๊ะ
๐ เกลือนิดหน่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
pinklotus
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: Sweet and sour Meatball

โพสต์โดย pinklotus » พุธ ก.ค. 13, 2011 9:54 pm

๐ ต่อมาก็นำส่วนประกอบทุกอย่าง ยกเว้นส่วนของซ้อส มาใส่รวมกัน แล้วตามด้วยเนื้อหรือหมูบด คลุกให้เข้าเป็นเนื้อเดียวกัน
๐ ปั้นเป็นก้อนกลม ขนาดประมาณลูกชิ้นเลยค่ะ
๐เสร็จแล้วเอากะทะต้องไฟใส่เนยลงไป พอเนยเริ่มละลาย ก็เอาลงไปทอด ให้เหลืองแก่หรือสีน้ำตาลแล้วกลับด้านค่ะ ไม่ต้องให้สุกนะค่ะ เพราะยังงัยเราก็เอาเข้าเตาอบอีกรอบค่ะ
pinklotus

โพสต์โดย pinklotus » พุธ ก.ค. 13, 2011 9:55 pm

ทอดเสร็จแล้วหน้าตาจะออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ
pinklotus

โพสต์โดย pinklotus » พุธ ก.ค. 13, 2011 10:02 pm

หลังจากนั้นมาเตรียมซ้อสกันเลยค่ะ เอาส่วนประกอบของซ้อสมารวมกัน ตีให้เข้ากัน ชิมรสดูอีกทตามชอบ ถ้าเปรี้ยวไป ให้เติมเหลือกับน้ำตาลนิดหน่อย แล้วค่อยๆชิมจนได้รสชาติถูกใจค่ะ
๐ เสร็จแล้วเอาน้ำซ้อสมาราดลงบนมีทบอล
๐เอาเข้าเตาอบที่ความร้อน 325 F ประมาณ 40นาที ถึง 60 นาทีค่ะ เป็นอันเสร็จ
pinklotus

โพสต์โดย pinklotus » พุธ ก.ค. 13, 2011 10:04 pm

พอออกจากเตาแล้วหน้าตาจะเป็นแบบนี้ค่ะ
เอามากินกับสปเก็ตตี้ หรือกินกับมันต้ม กับข้าวก็อร่อยค่ะ เมนูนี้เอามากินได้กับอาหารหลายอย่างตามต้องการเลยค่ะ
pinklotus

โพสต์โดย Tookta » พุธ ก.ค. 13, 2011 10:31 pm

:P ดูน่าตาสีสัน ขอบอกว่า น่ากินมากๆเลย น้องแป้น เดี๋ยว
ป้าลองทำให้ ลุงกินบ้าง ขอบคุณสำหรับสูตรมากๆเลยค่ะ น้องจุ๊บๆ
โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
Tookta

โพสต์โดย nicky » พุธ ก.ค. 13, 2011 10:42 pm

นึกว่าใคร 5555พี่บัวชมพูนี่เอง น่าหร่อยเนาะ อยากกินแต่ขี้เกียจอะ มาทำให้น้องกินหน่อยจิค้าาาาา :mrgreen:
nicky

โพสต์โดย Fullmoon » พุธ ก.ค. 13, 2011 11:53 pm

กรี๊ดๆๆๆๆ น้องบัวชมพูเข้าครัวแล้วหรือคะ น่ากินมากจะลอกการบ้านล่ะนะ คิดถึงจังเลยจ้าน้องบัวชมพู
love to eat!!
Fullmoon

โพสต์โดย Janeen » จันทร์ ส.ค. 01, 2011 9:28 pm

พี่แป้นคะ หน้าตาน่าทานจังเลย ส่งไปรษณีย์มาให้กินมั่งสิคะ อิอิ
<span style='font-family:Courier'>Law Offices of Michael C. O'Young <br> apply for Green card/citizenship , changing visa status and accident cases<br> In California , USA <br> มีเจ้าหน้าที่คนไทยคอยให้บริการค่ะ<br> moyounglaw@gmail.com <br></span>
Janeen
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร