ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

sirapskakor--(ซีรัปสกอกู-ร)---Syrup Cookies(รวมทุกกระทู้)

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

โพสต์โดย อำแดงสวีดา » ศุกร์ ต.ค. 13, 2006 7:00 pm

ขนมหวานกินง่าย ๆ โชว์ฝีมือโดยกุ๊กประจำตัวดิฉันเองค่ะ

ส่วนผสม

เนย 100 กรัม
น้ำตาล 50 ซีซี
ไซรัป 15 ซีซี
เกลือ 1 ช้อนชา
ผงฟู ช้อนชา
วานิลลา 15 ซีซี
แป้งสาลี 150 ซีซี

วิธีทำ

1. ตีเนยอุณหภูมิห้องกันน้ำตาล จนเข้ากัน
2.ใส่แป้ง ผงฟู เกลือ ไซรัป วานิลลา ลงไปผสมให้เข้ากัน พอปั้นได้
3.แบ่งเป็นก้อนเล็ก ๆ เพื่อเอามาคลึงให้เป็นเส้นยาว ใช้มือบี้ที่คลึงไว้แล้วให้แบนนิดหน่อยเหมือนในรูป เอาเข้าอบ ที่ไฟบนประมาณ 10 นาที ที่ 175 องศา แต่ให้สีนวล ๆ ก็พอน่ะค่ะ แบบของดิฉันมันไหม้เกินไป เพราะตอนที่อบขนมกันนั้นมัวร้องคาราโอเกะกันอยู่ก็เลยออกมาซะเกือบไหม้ 55

รูปภาพ

รูปภาพ
Life is good!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
อำแดงสวีดา
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย อำแดงสวีดา » ศุกร์ ต.ค. 13, 2006 7:00 pm

รูปภาพ

รูปภาพ
อำแดงสวีดา

โพสต์โดย อำแดงสวีดา » ศุกร์ ต.ค. 13, 2006 7:01 pm

รูปภาพ

รูปภาพ
อำแดงสวีดา

โพสต์โดย อำแดงสวีดา » ศุกร์ ต.ค. 13, 2006 7:02 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>เอาออกมาปุ๊ปต้องตัดตอนร้อน ๆ น่ะค่ะ เพราะแข็งแล้วมันตัดลำบากค่ะ</span></span>

รูปภาพ

รูปภาพ
อำแดงสวีดา

โพสต์โดย อำแดงสวีดา » ศุกร์ ต.ค. 13, 2006 7:04 pm

<span style='color:orange'><span style='font-size:21pt;line-height:100%'>Please note !!! --- สีที่อ่อนที่สุดทีเห็นในรูปคืออันที่ถูกต้องค่ะ อิอิ อย่าทำตามจนเป็นสีน้ำตาลน่ะค่ะ มันเกือบไหม้แล้ว อิอิ ก็มัวแต่ร้องเต้นกันอยู่ล่ะค่ะ</span></span>

รูปภาพ

รูปภาพ
อำแดงสวีดา

โพสต์โดย อำแดงสวีดา » ศุกร์ ต.ค. 13, 2006 7:06 pm

สีนี้ค่ะ ที่อร่อยทีสุด

รูปภาพ
อำแดงสวีดา

โพสต์โดย naddyswiss » อาทิตย์ ต.ค. 15, 2006 6:36 pm

อยากกินคุกกี้ไง แต่ทำไม่เป็นกะเค้าหรอกนะ เห็นสูตรคุณเลยลองทำดูเพราะไม่ค่อยมีอะไรยุ่งยากดี ทำออกมาแล้ว ว๊าวหร่อยจังฮู๊ ขอบคุณนะคะ แอบชมแฟนคุณ SweetieSvensk หล่อจัง อิอิ แอบเห็นมือแฟนคุณด้วย แค่มือยังเซ็กซี่เลย อิอิ เอ๊ะเรานี่ยังไงกัน อิอิ ถ้าสามีโหน่งอ่านภาษาไทยออกมีหวังคงโดนตื้บ อิอิ ไม่ว่ากันนะ แค่ดูแต่ตา มือไม่ได้ต้อง อิอิ

นี่เลยค่ะคุกกี้หอมกรุ่น หอมจริงๆ ตอนนี้บ้านยังหอมคุกกี้อยู่เลย สามีกำลังนอนกินอยู่อย่างมความสุข เอิ๊กๆๆ

รูปภาพ[/IMG]
naddyswiss

โพสต์โดย naddyswiss » จันทร์ ต.ค. 16, 2006 6:49 am

คืออยากกินคุกกี้อีกอ่ะ แล้วเลยลองดัดแปลงสูตรคุณครูออกมาเป็นแบบนี้อ่ะ หวังว่าครูไม่ว่ากันนะคะ อบเกรียมนิดหน่อยแต่ก้อหร่อยดีค่ะ อิอิ

รูปภาพ[/IMG]
naddyswiss

โพสต์โดย Kiblemongrass » อังคาร ต.ค. 17, 2006 7:42 pm

<span style='color:green'>แอบจิ๊กของ</span> <span style='color:red'>พี่เอ๋ </span>๋[color=green]เค้าไปหลายชิ้น เค้าบอกว่า 5 ชิ้นยี่สิบโครน แต่กิ๊บไม่ยอมจ่าย กินไปแบบหน้ามึนๆ แต่สัญญาพี่เค้าไว้ว่าจะเอามาคืน วันนี้ทำตามสัญญา เอามาคืนแล้วนะคะพี่
เมื่อวานเจ้าบ้านบอกว่า คาเฟ่ ที่ไปกินกาแฟกันบ่อยๆ ขายไอ้เจ้านี้ ชิ้นละ 10 โครน โอพระเจ้า หาเงินได้ง่ายๆเลยนะเนี่ย ไม่สงสัยเลย ทำไมเจ้าของคาเฟ่มันรวยเอา รวยเอา 5555 ง่าย ลงทุนไม่สูง แถมอร่อย มันไม่รวยให้มันรู้ไปสิ่

นี่เจ้าบ้านคนสวีดิชเช่นกัน เค้าพาทำลวดลายซะสวยงาม พี่เอ๋อย่าหักคะแนนกิ๊บนะ เจ้าบ้านแกเดินเข้าครัวมา เอาส้อมจิ้มๆใหญ่เลย 55555

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Kiblemongrass » อังคาร ต.ค. 17, 2006 8:10 pm

อันนี้แบบ ออริจินอล ตามแบบฉบับพี่เอ๋จ้า เจ้าบ้านจิ้มไปสองแถว เหลือของกิ๊บแบบธรรมดามาแถวเดียวเอง เลยถ่ายมาส่งใกล้ๆค่ะ

รูปภาพ

พี่เอ๋ เกลือ 1/2 ช้อนชา หรือ 1 ช้อนชากันแน่ รู้สึกว่าตัวเลขมันจะตกไป กิ๊บไม่แน่ใจ ใส่ไป 3/4 ช้อนชา เค็มเลย กร๊ากกกกกกกกกกกก แต่เจ้าบ้านเค้าปลอบใจ เค็มหน่อยอร่อยดี 55555[/color]
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย ไหมมัดหมี่ » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 1:56 am

วันก่อนจะทำเจ้านี่ทานแต่ไม่เข้าใจเรื่องตวงของ แอบหลังไมค์ไปถามคุณเอ๋ เลยได้การบ้านแสนอร่อยมาทาน ครูขา ทำรูปผีเสื้อ กระดูกหมา รูปหมีน้อยให้เจ้าตัวเล็กด้วย ทานใหญ่เลยเนี่ย อิอิ เอาให้มันอ้วนไปกันทั้งบ้าน
รูปภาพ
@_@
ไหมมัดหมี่
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย ไหมมัดหมี่ » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 1:57 am

ลูกชายชอบจ้า แต่ทานแต่เจ้าผีเสื้อเนี่ยะนะ แบบแท่งๆไม่ทาน ฮ่าๆ
รูปภาพ
@_@
ไหมมัดหมี่

โพสต์โดย ไหมมัดหมี่ » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 1:58 am

อีกสักรูปนะคะ เอาไว้ใส่โหลทานด้วยน้า ขอบคุณสำหรับสูตรและวิธีทำค้า รอสูตรคุ้กกี้คริสมาสอยุ่น้า
รูปภาพ
@_@
ไหมมัดหมี่

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร