ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Apricot Chicken

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

โพสต์โดย Ann » อังคาร ต.ค. 24, 2006 2:42 am

<span style='color:red'>น้องแอนชวนชิมค่ะสูตรนี้ง่ายสุดๆ เลยค่ะ ฮิๆ เขินมากๆ เลย เป็นเมนูแรกที่ลองโพสท์
ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ ๆ เพื่อนๆ นะคะ ทำ เอพริคอท ไก่ค่ะ</span>

เครื่องปรุง (หาได้ง่ายตามซุปเปอร์ทั่วไปค่ะ)

Apricot Nectar (น้ำเอพริคอท) 405 mL 1 กระป๋อง
Apricot Halves (ลูกเอพริคอทในน้ำเชื่อมค่ะ รินน้ำออกนะคะ) 400 mL 1 กระป๋อง
French Onion Soup Mix 1 ซอง
Plain Flour 2 ช้อนโต๊ะ
อกไก่,น่องไก่ แล้วแต่ชอบนะคะ ประมาณ 1.5 กิโล

รูปภาพ

วิธีทำ

1. Preheat 180 องศา
คลุกไก่กับ Plain Flourให้ทั่ว จากนั้นเอาไก่ลงในหม้อเตรียมอบ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'><span style='font-family:Geneva'>The word "<i>forever</i>" seems like a long time, <br>but if you're with the person you love <br>then "<i>forever</i>" isn't long enough.</span></span></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ann
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Ann » อังคาร ต.ค. 24, 2006 2:50 am

2. ระหว่างนี้เราก็มาทำซุป ที่ใช้ราดไก่ เอา French Onion Soup ผสมกับน้ำอุ่น 4 ถ้วย ต้มให้เดือด จากนั้นลดความร้อนลงนิดหน่อย เริ่มหอมๆ มาแล้วค่ะ

รูปภาพ

ผสม Apricot Nectar(น้ำเอพริคอท) ลงใน French Onion soup ต้มต่อไปประมาณ 5 นาที หรือจนกว่าน้ำซุปจะเหนียวข้น

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'><span style='font-family:Geneva'>The word "<i>forever</i>" seems like a long time, <br>but if you're with the person you love <br>then "<i>forever</i>" isn't long enough.</span></span></span>
Ann

โพสต์โดย Ann » อังคาร ต.ค. 24, 2006 2:54 am

ก็จะออกมาหน้าตาประมาณนี้ ฮิๆ แม่ครัวยังตื่นเต้นอยู่เลย

รูปภาพ

3. จากนั้นนำน้ำซุป ราดลงไก่ในหม้อที่เตรียมไว้ ตามด้วยลูกเอพริคอทค่ะ

รูปภาพ
Ann

โพสต์โดย Ann » อังคาร ต.ค. 24, 2006 3:05 am

โห พี่เกาะเตารออย่างนี้ ทำไม่เป็นแล้ว แบบว่าเขินมากๆ อีนางก็เพิ่งอพยพมาจากตะเข็บชายแดนไทย-เขมร มาเอาสามีฝาหรั่งกะเขา ฮิๆ

ต่อ นะพี่ ก็เอาไปอบประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง แต่ก็เช็คดูว่าไก่ของเราสุกยัง ถ้ายังก็อบต่อนิด ๆ ของแอนออกมาก็น่าทานมาก ๆ แบบนี้แหละค่ะ ฮ่าๆๆ ยกหางตัวเองเล่นซะแล้ว

รูปภาพ

เป็นอันเสร็จพิธีนะคะ ออกมาก็เหลืองๆ ประมาณนี้ ฮิ ๆ น่ากินไหมคะ คุณสามีของ
แอนชอบมาก ต้องทำให้กินทุกๆ 2 อาทิตย์ ไม่งั้นจะงอนมากๆ
เก็บใส่หม้อไว้ให้สามีทานเลิกงานค่ะ

รูปภาพ
Ann

โพสต์โดย Ann » อังคาร ต.ค. 24, 2006 3:09 am

เสริฟร้อนๆ กับข้าวสวยหรือ พาสต้าค่ะ อันนี้แอนตักออกมาชิมก่อนค่ะ
เพิ่งทำสดๆ ร้อนๆ วันนี้เอง แต่ถ้าให้ดีต้องทำไว้ก่อนหนึ่งวันค่ะ รสชาติจะดีมากๆ

รูปภาพ

หวังว่าคงมีคนเปิดดูของเรา ฮิๆ ยังไงก็ติชมน้องใหม่หน่อยละกันนะคะ ยังตื่นเต้นอยู่เลยที่ได้โพสท์กะชาวบ้านเขา ฮ่าๆๆ
Ann

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร