ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เห็ดเข็มทอง ชุปแป้งทอด อร่อยๆ คร้าาา :)))

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

เห็ดเข็มทอง ชุปแป้งทอด อร่อยๆ คร้าาา :)))

โพสต์โดย mushroompro » อังคาร พ.ค. 28, 2013 6:59 am

วันนี้ มีเมนู "เห็ดเข็มทอง ชุบแป้งทอด" อร่อยๆมานำเสนอค่ะ
ทำไม่ยากเลย อุปกรณ์ก็มีน้อย เอาไว้ทำให้ น้องๆ ลูกๆ หลานๆ ที่บ้านทานเล่นกันนะคะ

รูปภาพ

เรามาเริ่มกันเลยยย..

อุปกรณ์มีนิดเดียวเองค่ะ

รูปภาพ

- เห็ดเข็มทอง - แป้งโกกิ
- พริกไทย - น้ำมันพืช
- ซอสมะเขือเทศ , น้ำจิ้มบ๊วย , ซอสภูเขาทอง และมะนาว

... มาเรามาเริ่มทำกันเลยดีกว่า
1. ล้างเห็ดเข็มทองให้สะอาด ฉีกเป็นช่อๆ แต่ไม่ต้องฝอยมากนะคะ ใส่ตะแกรงไว้ให้น้ำแห้ง

รูปภาพ

2. นำแป้งโกกิผสมน้ำ ค่อยๆผสมนะคะ เอาให้แป้งเหนี่ยวติดเห็ด (ยิ่งแป้งเหนียวก็จะยิ่งกรอบค่ะ )
แล้วก็ใส่พริกไทยนิดหน่อยเพื่อเพิ่มรสชาติและความหอม ( พริกไทยแล้วแต่ชอบนะคะ )

3. นำเห็ดเข็มทองมาคลุกแป้งให้ทั่ว แล้วใส่น้ำมันลงในกระทะตั้งไฟจนร้อน หลังจากนั้นก็เอาเห็ดเข็ม ลงไปทอดไฟไม่ต้องแรงมากนะค่ะ
เดี๋ยวไหม้ ทอดพอให้เหลือง ก็นำขึ้นมามาพักไว้ก่อนนะคะ

รูปภาพ

4. มาทำซอสราดกันค่ะ ,, ตั้งกระทะให้ร้อน ใส่ซอสมะเขือเทศลงไป 5 ช้อนโต๊ะ น้ำจิ้มบ๊วย 3 ช้อนโต๊ะ ซอสภูเขาทอง1 ช้อนโต๊ะ
คนให้เข้ากัน หลังจากจัดใส่จานให้สวยงาม และก็ราดซอส ตามด้วยมะนาว 4-5 หยด บีบลงบนเห็ด

เป็นอันเสร็จเรียบร้อยคร้าาาา จัดจานเตรียมกินได้เลย

รูปภาพ

น่ากินไหมค่ะ :))),, ใส่ใจคนทำไปอีกหน่อย อร่อยเลยคร้าาา <3 ฮิ้ววววว ~

**ลองเอาไปทำทานดูนะคะ ไว้จะหาเมนูอื่นมาแบ่งปันอีกนะค่ะ

***ติดตาม Fanpage ของเราได้ที่ >> https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร