ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เมนูอาหาร ต้มมะระยัดไส้หมูเด้ง กับ เห็ดเข็มทอง

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

เมนูอาหาร ต้มมะระยัดไส้หมูเด้ง กับ เห็ดเข็มทอง

โพสต์โดย mushroompro » พุธ มิ.ย. 05, 2013 8:13 am

เมนูวันนี้ ต้มมะระหมูเด้งและเห็ดเข็มทอง :))
เอาใจคนชอบรสขมกันหน่อย 555
ต้มมะระไส้หมูเด้ง และ เห็ดเข็มทอง

รูปภาพ

เริ่มกันเลย อย่างแรกก็เตรียมวัตถุดิบกันก่อนนะคะ

- มะระ หมูเด้ง เห็ดเข็มทอง เห็ดหอม กระเทียม เครื่องปรุงรส

วิธีทำนะคะ

1.ล้างมะระให้สะอาดและหั่นเป็นชิ้นความยาวประมาณ 2นิ้ว ควักเอาไส้ภายในมะระออกให้หมด จากนั้นทาเกลือภายนอกและภายในให้ทั่ว ทิ้งไว้10-15นาที แล้วจึงนำไปล้างด้วยน้ำเปล่าจนสะอาด(ทาเกลือเพื่อไม่ให้ขมนะค่ะ)

รูปภาพ

2.หลังจากนั้นก็ ผสมหมูเด้งกับเห็ดเข็มทองที่หั่นเป็นสีเหลี่ยมเล็กๆ ผสมเข้าด้วยกัน เวลากินจะกรุบๆอร่อยดีค่ะ) แล้วจึงยัดไส้ใส่ในมะระ และปักเห็ดเข็มทองไว้ตรงกลางซะหน่อเพื่อความสวยงาม 55555

รูปภาพ

3.นำน้ำซุป(หรือน้ำเปล่า)ไปใส่ในหม้อและนำไปตั้งบนไฟร้อนปานกลาง รอจนเดือดจึงใส่ มะระยัดไส้,เห็ดหอม, เห็ดเข็มทอง ซิอิ๊วขาว(1ช้อนโต๊ะ),ซ๊อสหอยนางรม(1ช้อนชา)และน้ำตาล(1ช้อนชา)หลังจากใส่เครื่องปรุงทั้งหมด รอจนน้ำซุปเดือดอีกครั้งจึงหรี่ไฟลง ตุ๋นทิ้งไว้ด้วยไฟอ่อนอย่างน้อยหนึ่งชั่วโมง(ยิ่งตุ๋นนาน รสชาตของน้ำซุปยิ่งอร่อยขึ้น)

รูปภาพ

4.เมื่อตุ๋นได้ที่แล้วตักใส่ถ้วย โรยหน้าด้วยผักชีและพริกไทยนิดหน่อย เสริฟทันทีพร้อมข้าวสวยร้อนๆ

รูปภาพ

อร่อยโฮกกกก ^^

เสร็จเรียบร้อย มะระยัดไส้หมูเด้ง กับ เห็ดเข็มทอง ค่ะลองเอาไปทำกันดูนะคะ ไม่ยากเลยค่ะ

PS: ใครมีเมนู เห็ดเข็มทอง อะไรที่ อยากให้ ทำให้ดู แนะนำกันมาได้เลยนะคะ ^^

**ติดตาม Fanpage ของเราได้นะค่ะ ที่ https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร