ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ผัดเห็ด 3 อย่างเพื่อสุขภาพ :)

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ผัดเห็ด 3 อย่างเพื่อสุขภาพ :)

โพสต์โดย mushroompro » พุธ มิ.ย. 12, 2013 7:22 am

เคยไปอ่านเจอมาค่ะว่า ,, เห็ดชนิดเดียว ประโยชน์ยังไม่มากเท่ากับเห็ด 3 อย่างมารวมกัน
ประโยชน์ของเห็ดสามอย่างเมื่อนำมารวมกันปรุงอาหาร
- ช่วยล้างสารพิษที่ตกค้างในตับ ช่วยบำรุงตับ
- ลดอนุมูลอิสระที่จะเกิดขึ้นเป็นเซลล์มะเร็ง
ลองอ่านเพิ่มเติมดูนะคะ (อ้างอิง : http://www.ajareeherb.com/2010-11-16-09 ... 50-43.html)

รูปภาพ

วันนี้ก็เลยมาทำเมนู ,, "เต้าหู้ไข่ทอด กับ เห็ด 3 อย่างผัดน้ำมันหอย" คร้า~

อุปกรณ์นะคะ
- เห็ด 3 ชนิด (ตามที่ชอบเลยค่ะ) , เนื้อสัตว์ (หมู,ไก่ หรือจะไม่ใส่ก็ได้นะคะ) , เต้าหู้ไข่ ,
กระเทียมสับ ,เครื่องปรุง(น้ำมันหอย น้ำตาล ซีอิ้ว)

รูปภาพ

มาเริ่มทำกันดีกว่าค่ะ ^____________^
1. หั่นเต้าหู้ไข่ออกเป็นชิ้นๆ ระวังเละ นะคะ หลังจากนั้นก็ตั้งกระทะ ไฟอ่อน ละนำเต้าหู้ไข่ลงไปทอด ให้พอสุก
และนำมาใส่ตะแกรงพักไว้

รูปภาพ
รูปภาพ

2. ตั้งกระทะ จนร้อนใส่น้ำมันและกระเทียมสับลงไป ให้หอม หลังจากนั้นก็ใส่ เนื้อสัตว์ (ถ้ามี) แล้วค่อยใส่เห็ด 3 อย่าง
ปรุงรสชาติตามที่ชอบ คลุกเคล้า ให้เข้ากัน ปิดไฟ เป็นอันเสร็จจร้าาาา.. จัดใส่จานให้สวยงาม :)) ง่ายไหมละคะ??

รูปภาพ

รูปภาพ

**อยากโชว์รูปนี้ ^^ "สวนเห็ดน้อยของฉัน" 5555 น่ารักไหมคะ >__<

ลองเอาไปทำกันดูนะคะ อร่อยดีมีประโยชน์ค่ะ
**ถ้าจะทำเป็นอาหารเจ หรือมังสวิรัติ ก็ไม่ต้องใส่ เนื้อสัตว์ กระเทียม และเปลี่ยนจากน้ำมันหอย เป็นสูตรเจแทนนะค่ะ ลองดูค่ะ ~

***ติดตาม Fanpage ของเราได้ที่ >> https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร