ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เมนูนี้ ไม่อ้วนค่ะ :) "สลัดเห็ดเข็มทอง" 'v' ลองทำดูนะคะ

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

เมนูนี้ ไม่อ้วนค่ะ :) "สลัดเห็ดเข็มทอง" 'v' ลองทำดูนะคะ

โพสต์โดย mushroompro » เสาร์ มิ.ย. 22, 2013 8:26 am

วันหยุดนนี้มีเมนูกันรึยังค่ะ
,, วันนี้มาเอาใจคนอยากลดความอ้วนกันเลยค่ะ
ด้วยเมนู "สลัดเห็ดเข็มทอง"

รูปภาพ

อุปกรณ์นะคะ
- เห็ดเข็มทอง , ชุดผักสลัด แครอท พริกหยวก หัวหอมใหญ่ (ผักแล้วแต่ชอบเลยนะคะ) , น้ำสลัดเลือกสูตรไขมันต่ำนะคะ , เบค่อน และกุ้ง(คนลดความอ้วน ไม่ต้องใส่นะคะ)

เตรียมอุปกรณ์เสร็จแล้วก็ เริ่มทำกันได้เลยค่ะ
1. อย่างแรกก็ต้องนำ เห็ดเข็มทองและผักสดทุกอย่างไปล้างให้สะอาดก่อน และก็นำผักสลัดมาเรียงใส่จานค่ะ

รูปภาพ
รูปภาพ

2. หั่น แครอท เป็นฝอยๆแนวยาว และหั่นพริกหยวกเป็นชิ้นเล็ก แล้วจึงนำมาโรยบนผักสลัด พร้อมใส่เห็ดเข็มทองลงไปด้วย
**เห็ดเข็มทองที่ใส่ลงไปเป็นเห็ดเข็มทองสดนะคะ สามารถทานได้ค่ะ แต่ถ้าไม่ชอบก็สามารถนำไปลวกก่อนได้ค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ

3. (สำหรับคนที่ ไม่ได้ ลดความอ้วน) สามารถนำเนื้อสัตว์ใส่ลงไปได้ค่ะ วันนี้จะ จะใส่กุ้ง และ เบค่อนนะคะ
นำเบค่อน มาหั่นเป็นชิ้นพอดีคำ นำมาผัดเพื่อโรยหน้าสลัดค่ะ ส่วนกุ้งก็ผัดให้พอแค่สุกนะคะ
**บางคนอาจใช้ ไก่ทอด หรือหมูทอด ตามชอบได้เลยค่ะ

รูปภาพ

นำน้ำสลัดมาราด และตกแต่งจานให้สวยงาม เสร็จแล้วค่ะ เมนูสลัดเห็ดเข็มทองของเรา
น่าทานกันไหมค่ะ ไปลองทำกันดูได้เลยค่ะ ^^ เมนูอาการเพื่อสุขภาพค่ะ

รูปภาพ

PS. สำหรับคนที่ อยากผอม ไม่อยากอ้วน หรือกำลังลดความอ้วน ก็ข้ามวิธีทำข้อ 3 ไปได้เลยนะคะ

FanPage : >> https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร