ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปอเปี๊ยะสด ลองดูนะ

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ปอเปี๊ยะสด ลองดูนะ

โพสต์โดย mushroompro » เสาร์ ก.ค. 13, 2013 8:46 am

วันนี้มีเมนูอาหารว่างมาฝาก คือ ปอเปี๊ยะสด ค่ะ
รับรองว่าถูกใจคนชอบกิน ปอเปี๊ยะ อย่างแน่นอนค่ะ เริ่มกันเลยนะคะ
รูปภาพ

วัตถุดิบ เครื่องปรุง
รูปภาพ
1. แผ่นแป้งปอเปี๊ยะ
2. หมูสับ
3. เต้าหู้เหลือง
4. เห็ดเข็มทอง
5. แตงกวา
6. กุนเชียง
7. หมูยอ
8. ถัวงอก
9. ซีอิ้วขาว
10. น้ำตาลทราย

ส่วนผสมของน้ำจิ้ม
- น้ำมะขาม น้ำตาล เกลือ แป้งมันหรือแป้งท้าวยาวม่อม

วิธีทำ
1.กะทะตั้งไฟปานกลาง น้ำมันเล็กน้อย ใส่หมูสับผัดจนสุกหอม ปรุงรสด้วย ซีอิ๊วขาว น้ำตาลทราย ใส่เต้าหู้เหลือง(หั่นเป็นแท่นยาว)
ค่อยๆ ผัดนะคะอย่าให้แตกหรือหัก ปิดไฟ พักไว้ให้เย็นค่ะ
รูปภาพ

2.จากนั้นนำ แผ่นปอเปี๊ยะมาวาง ใส่ผักกาดหอม ตามด้วยไส้หมูเต้าหู้เหลืองที่ผัดไว้ แตงกวา กุนเชียง หมูยอ เห็ดเข็มทอง ถั่วงอก
หลังจากนั้นก็ม้วนเป็นท่อน (จะห่อด้วยใบตองตัดสี่เหลี่ยมผืนผ้า ก็ได้ค่ะ กันแป้งแข็ง) แล้วนำมาตัดเป็นท่อน พอดีคำ
รูปภาพ
รูปภาพ

3. มาทำน้ำจิ้มกันค่ะ ตั้งกะทะที่ผัดไส้ ใส่น้ำมะขาม น้ำตาล เกลือ คนให้เข้ากัน ใส่แป้งท้ายยายม่อม ละลายน้ำ เคี่ยวไปเรื่อยๆ
ชิมให้มีรสเปรี้ยว หวานนิดๆ
รูปภาพ
รูปภาพ

4. จัดใส่จานให้สวยงาม ราดน้ำจิ้ม เป็นอันเสร็จ เสริฟเลยทันที
รูปภาพ

** เมนูนี้ อาหารเจ มัสวิรัส ทานได้ค่ะ (ไม่ต้องใส่หมูสับ ,หมูยอ,กุนเชียง) ค่ะ

Fanpage:>> https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร