ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แซ่บอีหลี ส้มตำเห็ดเข็มทอง :))

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

แซ่บอีหลี ส้มตำเห็ดเข็มทอง :))

โพสต์โดย mushroompro » เสาร์ ก.ย. 28, 2013 6:56 am

วันนี้รู้สึกอยากทานอาหาร แซ่บๆอีกวันหนึ่งค่ะ เลยขอจัด "ส้มตำเห็ดเข็มทอง" ซะเลย
ท่าทางน่าอร่อยดี และอีกอย่างเพื่อสุขภาพด้วยค่ะ
จะมัวรอช้าอยู่ใย เรามาเริ่มกันเลยดีกว่าค่ะ~
รูปภาพ

วัตถุดิบเครื่องปรุง
รูปภาพ

1.เห็ดเข็มทอง (พระเอกของเรา)
2.แครอท ฝอย
3.กระเทียม
4.พริกขี้หนู
5.มะเขือเทศลูกเล็ก
6.ถั่วฝักยาวหั่นท่อน
7.มะนาว
8.ถั่วลิสงคั่ว
9.กุ้งแห้ง
10.น้ำตาลปี๊บ
11.น้ำปลา

วิธีทำ
1. นำเห็ดเข็มทองมาฉีกเป็นฝอย และนำไปล้างน้ำให้สะอาด จากนั้นนำแครอทมาขูดให้เป็นฝอย
2. เตรียมครก แล้วนำกระเทียมและพริกขี้หนูที่เตรียวไว้ใส่ลงไปในครก แล้วตำให้พอแตกไม่ต้องละเอียดมากนะคะ
(ใครชอบแซ่บๆก็จัดพริกหนักๆเลยนะคะ)
รูปภาพ

3.ตามด้วยแครอท ถั่วฝักยาว ถั่วลิสงคั่ว มะเขือเทศ กุ้งแห้ง แล้วจึงปรุงรสด้วย น้ำปลา น้ำตาลปี๊บ มะนาว จากนั้นจึงตำต่อจนส่วนผสมทั้งหมดเข้ากันแล้วจึงใส่ เห็ดเข็มทองลงไป ตำอีกสักหน่อยก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยแล้วคร้า (ที่ใส่เห็ดเข็มทองหลังสุด ก็เพื่อไม่ให้เห็ดเข็มทอง ละเอียดมากจนเกินไป)
รูปภาพ
รูปภาพ

เสร็จแล้ว ... ส้มตำเห็ดเข็มทองของเรา ว๊าวววววววว ...
รูปภาพ

ได้เมนูอร่อยๆ แซ่บๆ อีกเมนูหนึ่งแล้วววว สีสันน่าทานมากเลยยยยยค่ะ อร่อยโฮกกกกกกกกก 55555555

***เห็ดเข็มทองทานสดได้ค่ะ เพราะว่าในการเพาะปลูกเห็ดเข็มทองของเรา ไม่ได้ใส่สารเคมี และยาฆ่าแมลงค่ะ แต่ก็ควรจะล้างให้สะอาดก่อนทาน เหมือนผักอื่นๆทั่วไปนะคะ

Fanpage:>> https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร