ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

อาหารเจ วันที่ 2 กับเมนู พล่าเจ คร้าาา

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

อาหารเจ วันที่ 2 กับเมนู พล่าเจ คร้าาา

โพสต์โดย mushroompro » เสาร์ ต.ค. 05, 2013 10:25 am

สามารถติดตามเมนูอาหารเจ กับเราได้ทุกวัน "ช่วงเทศกาลกินเจ"นี้นะคะ
"พล่าเห็ดเข็มทองเจ" รสจัดจ้านเมนูนี้ มีส่วนผสมของสมุนไพรมากมาย
ทานเจได้ทั้งบุญ สุขภาพก็ดีตามไปด้วยค่ะ
รูปภาพ

วัตถุดิบเครื่องปรุง
รูปภาพ

เห็ดเข็มทอง เห็ดออรินจิ ตะไคร้ซอย
ใบมะกรูดหั่นฝอย ใบสะระแหน่
พริกชี้ฟ้าแดงซอย พริกชี้ฟ้าแห้งทอด
ซีอิ๊วขาว พริกเผาเจ น้ำตาลทราย มะนาว เกลือ

วิธีทำ
1.นำเครื่องปรุง น้ำมะนาว น้ำตาลทราย พริกเผาเจ เกลือใส่ลงไปในภาชนะ
รูปภาพ

2. ใส่เห็ดออรินจิหั่นลูกเต๋า(นำไปลวกก่อนนะคะ ประมาณ 1 นาทีค่ะ) แล้วคลุกๆให้เข้ากัน
รูปภาพ

3.ตามด้วยเห็ดเข็มทองลวก (เห็ดเข็มทองลวกประมาณ 1 นาที ถ้าลวกนานเห็ดจะเหนียวค่ะ)
รูปภาพ

4.จากนั้นก็ใส่ ตะไคร้ซอย ใบมะกรูดหั่นฝอย พริกชี้ฟ้าหั่นเล็กๆ พริกชี้ฟ้าแห้งทอดคลุกเคล้าๆให้ส่วนผสมเข้ากัน
รูปภาพ

ตักใส่จาน โรยหน้าด้วยใบสาระแหน่ เสริฟได้เลยทันทีค่ะ
รูปภาพ

Fanpage:https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร