ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ข้าวผัด แสนอร่อย:))

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ข้าวผัด แสนอร่อย:))

โพสต์โดย mushroompro » ศุกร์ พ.ย. 15, 2013 4:07 am

เมนูใหม่มาแล้วคร้า วันนี้เรามีเมนูที่คนไทยนิยมกันเหลือเกิน เพราะเนื่องด้วยมัน สะดวก ง่ายและที่สำคัญ อร่อยด้วย5555555
เชื่อว่าหลายๆคนคงคุ้นเคยกับเมนูนี้แน่นอน คือ "ข้าวผัด แสนอร่อย" นั่นเองคร้าาาาาา มาม่ะ เรามาเริ่มกันเลยนะคะ

วัตถุดิบเครื่องปรุง
รูปภาพ

1.ข้าวสุก
2.เห็ดเข็มทอง ข้าวโพดอ่อน แครอท ถั่วลันเตา ผักต่างๆตามชอบเลยค่ะ หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ
3.ซีอิ้วขาว
4.ซอสเห็ดหอม (ทานเจเลือกซอสแบบไม่มีส่วนผสมของกระเทียม/ ชอบเผ็ดก็ใช้ซอสพริก)
5.น้ำตาลทราย
6.น้ำมันพืช
7.ผักชี ซอย เล็กน้อย ไว้แต่งหน้า

วิธีทำ
1.กระทะตั้งไฟปานกลาง ใส่น้ำมันพืชลงไปพอร้อนใส่ เห็ดเข็มทอง แครอท ถั่วลันเตา ผักที่เตรียมไว้ลงไปได้เลยค่ะ ผัดพอสุกทั่ว
รูปภาพ

2.จากนั้นก็ใส่ ข้าวสวยตามลงไป ปรุงรสด้วย ซีอิ้วขาว ซอสมะเขือเทศ น้ำตาลนิดหน่อยลงไป ผัดให้เข้ากันผัดพอทั่ว ปิดไฟ
รูปภาพ
รูปภาพ

3.ตักใส่ถ้วยเล็กๆ แล้วคว่ำลงบนจานพร้อม ตกแต่งให้สวยงามด้วย แตงกวา มะเขือเทศ และมะนาว
เสร็จเรียบร้อย "ข้าวผัด แสนอร่อย"
รูปภาพ

เป็นยังไงกันบ้างค่ะ สำหรับ วิธีทำข้าวผัด ง่ายใช่ไหมล้าาาาาาา เห็นแล้วหิวใช่ไหมคะ 555พลุพลุ
ลองไปทำทานกันดูนะคะ แล้วทุกคนจะติดใจ

***ทานเห็ดเข็มทองแล้วมีประโยชน์มากมายเลยค่ะ ให้ทั้ง โปรตีน เยื่อใย วิตามินบี 1, วิตามินบี, วิตามินซี และ arginine
และยังมีสรรพคุณทางยาด้วยนะคะ ถ้ารับประทานเป็นประจำจะช่วยรักษาโรคตับ กระเพาะและลำไส้อักเสบเรื้อรัง เห็ดเข็มทองมีสาร flammulin สามารถยับยั้งการเจริญเติบโตของเซลล์มะเร็งเยื่อบุช่องท้อง(Ehrlich) และเซลล์มะเร็ง Sarcoma 180 ในหนูขาว ได้ผลถึง 81.1-100% และมีคุณสมบัติในการกระตุ้นระบบภูมิคุ้มกันของสิ่งมีชีวิต

Fanpage:>> https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร