ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ยำเห็ดเข็มทอง รสแซบ!!

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ยำเห็ดเข็มทอง รสแซบ!!

โพสต์โดย mushroompro » อาทิตย์ ธ.ค. 15, 2013 9:12 am

เมนูวันนี้เป็นยำรสจี๊ดจ๊าด กับนี่เลย "ยำเห็ดเข็มทอง" นั่นเอง จร้าาา
นอกจากจะเป็นเมนูโปรดแล้วยังเป็นอีกเมนูที่เราทำทานบ่อย เพราะเป็นอาหารที่ทำง่าย ไม่ยุ่งยาก
และที่สำคัญเมนู ยำเห็ดเข็มทอง จานนี้ทานแล้วไม่อ้วนด้วยค่ะ เอาละลองมาดูขั้นตอนในการทำกันเลยดีกว่านะคะ
รูปภาพ

วัตถุดิบและเครื่องปรุง
รูปภาพ

1. เห็ดเข็มทอง
3. กุ้งสดแกะเปลือกผ่าหลัง
4. มะเขือเทศหั่นชิ้น
5. ต้นหอม ผักขึ้นฉ่ายหั่นท่อน
6. หอมหัวใหญ่หั่น
7. พริกขี้หนู
8. น้ำปลา
9. น้ำตาล
10.มะนาว

วิธีทำ
1.ตัดส่วนปลายของเห็ดเข็มทองออกนำไปล้างให้สะอาด ตั้งน้ำให้เดือดนำเห็ดเข็มทองมาลวกประมาณ 1 นาทีพอค่ะ ลวกนานเดียวจะเหนียวนะคะ แล้วก็นำกุ้งมาลวกให้สุกตักขึ้นพักไว้
รูปภาพ
รูปภาพ

2.จากนั้นก็นำเห็ดเข็มทอง กุ้ง มะเขือเทศ หอมหัวใหญ่ พริกขี้หนูที่หั่นเตรียมไว้ ใส่ลงภาชนะที่ได้เตรียมไว้สำหรับยำเลยค่ะ
รูปภาพ

3.พร้อมปรุงรสด้วย น้ำปลา น้ำตาล น้ำมะนาว ผักขึ้นฉ่าย และต้นหอม ปรุงรสชาติตามต้องการเลยค่ะ คลุกเคล้าให้เข้ากัน
รูปภาพ
รูปภาพ

จัดใส่จาน เสร็จเรียบร้อย ,,, ทำง่ายจัง แถมอร่อยด้วย นะเนี้ย....
รูปภาพ

Ps:ขอบอกนิดนึงละกันนะคะว่า นอกจากยำเห็ดเข็มทองจะอร่อยแล้ว ยังมีสรรพคุณทางยาอีกด้วยค่ะ หากเรากินเห็ดเข็มทองเป็นประจำจะช่วยรักษา โรคตับ โรคกระเพาะอาหารและโรคลำไส้อักเสบเรื้อรังอีกด้วยคะ รู้อย่างนี้แล้วเราไม่ควรมองข้ามคุณค่าทางอาหารของเห็ดต้นเล็กๆแต่ประโยชน์ไม่ได้เล็กตามขนาดเลยนะคะ...

Fanpage: https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร