ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ลาบเห็ด 3อย่าง เพื่อสุขภาพ

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ลาบเห็ด 3อย่าง เพื่อสุขภาพ

โพสต์โดย mushroompro » เสาร์ มี.ค. 01, 2014 7:47 am

มาทานลาบเห็ดรสแซ่บ ๆ กันมั้ยค๊า เมนูง่ายๆกินง่ายๆตามประสาคนบ้านนอกคอกนาค่ะ แนะนำเมนูนี้เลย "ลาบ เห็ด 3 อย่าง เพื่อสุขภาพ "
นับว่าเป็นเมนูที่มีสารอาหารครบเลยทีเดียวค่ะ โอ้โห๊... รสแซ่บจริงๆเลยนะคะ
รูปภาพ

วัตถุดิบเครื่องปรุง
รูปภาพ

เห็ดเข็มทองหั่นท่อน
เห็ดออรินจิ
เห็ดชิเมจิ
หมูบด
พริกป่น
ข้าวคั่ว
น้ำมะนาว
น้ำปลา
น้ำตาลทราย
หอมแดงซอย
ต้มหอมซอย
ผักชีฝรั่งซอย
น้ำเปล่า
ใบสะระแหน่
แตงกวา ถั่วฝักยาว กะหล่ำปลี ใบโหระพา

วิธีทำ
1.ตั้งกระทะสำหรับรวนเนื้อด้วยไฟปานกลาง ใส่หมูสับลงไป เติมน้ำเปล่า แล้วรวนหมูจนสุก
รูปภาพ

2. ใส่เห็ด 3 อย่าง ที่เตรียวไว้ลงไป (ชอบทานเห็ดชนิดไหนเลือกตามความชอบเลยจร้า...)ปรุงรสด้วย รสดี คนต่อจนเห็ดสุก ตักใส่ภาชนะเพื่อเตรียมจะปรุงเครื่องลาบได้เลยจร้าาาา
รูปภาพ

3.จากนั้นก็ใส่เครื่องปรุงที่เตรียวไว้(พริกป่น ข้าวคั่ว หอมแดงซอย ต้นหอม ผักชีฝรั่ง น้ำตาล น้ำปลา มะนาว ) แล้วจึงคลุกเคล้าให้เข้ากัน เท่านี้ก็อร่อยเหาะแล้วคร้าาาาาาาา
รูปภาพ

ตักใส่จาน โรยหน้าด้วยใบสะระแหน่พร้อมเสิร์ฟ ทานคู่กับผักสด แซบ !!อิหลีเด้อสิบอกหั่ย
รูปภาพ

FanPage:>> https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร