ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ต้นอ่อนทานตะวัน ผัดน้ำมันหอย

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ต้นอ่อนทานตะวัน ผัดน้ำมันหอย

โพสต์โดย promushroomth » พุธ ต.ค. 15, 2014 4:31 am

เมื่อเราพูดถึง ต้นทานตะวัน ใครๆก็รู้จักกันดี ว่าเป็นดอกไม้ที่ให้ ความสวยงาม แต่ไม่ค่อยทราบกันนักว่า สามารถนำต้นอ่อนทานตะวันไปประกอบอาหาร วันนี้เลยนึกอยากทานเมนู ต้นอ่อนทานตะวัน ผัดน้ำมันหอย ขึ้นมาแล้วจะมัวรอช้าอะไร มาเริ่มกันเลยนะคะ
รูปภาพ

วัตถุดิบและเครื่องปรุง
รูปภาพ

ต้นอ่อนทานตะวัน เห็ดหอม
น้ำมันหอย น้ำตาลทราย
น้ำปลา ซีอิ๊วขาว พริกสด
กระเทียม น้ำมัน

วิธีทำ

นำต้นอ่อนทานตะวันล้างให้สะอาด ใส่ภาชนะเตรียมปรุงเครื่อง
รูปภาพ

ตำพริกสดกับกระเทียมพอละเอียด ใส่ลงไป
รูปภาพ

ตามด้วย น้ำมันหอย
รูปภาพ

เติมน้ำทรายเล็กน้อย ซีอิ๊วขาวสักหน่อย น้ำปลาสักนิด
รูปภาพ

กระทะใส่น้ำมันตั้งไฟค่อนข้างแรง ให้น้ำมันร้อนใส่ เห็ดหอมลงผัดก่อน
รูปภาพ

ตามด้วย ต้นอ่อนทานตะวัน ที่ปรุงเครื่องเตรียมไว้ ผัดให้เข้ากันด้วยความเร็ว ประมาณ 30 วินาที ก็เตรียมตักใส่จานได้เลยค่ะ
รูปภาพ

ตักใส่จานพร้อมทานได้เลยทันทีค่ะ
รูปภาพ

รูปภาพ
promushroomth
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร