ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

คุกกี้หมูหยองโอชา

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

โพสต์โดย obb » พุธ พ.ย. 22, 2006 1:02 pm

แม๊..ก็ไม่มีอะไรละค่ะ คือ ต้องเล่ายาวนิดส์นึง นุชมาใช้ปั้นปลายชีวิตที่บ้านนอกตอนนี้(ว่าเข้าไปนั้น) พี่ๆน้องๆที่เกิดจากพ่อแม่เดี๋ยวกันก็มีคนเดียว เวลาคุณพี่มาเยื่ยม
คุณพี่ก็จะหอบอาหารแห้งมากมายมาให้ ทำยังกับอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า พม่าจะบุกเข้าเมือง ข้าวจะยาก หมากจะแพงประมาณนั้น
จากการ สะสมหมูหยองที่บรรดาญาติที่นับถือทั้งหลายเอามาฝาก ก็ได้ห้ากิโลพอดี
ใจคอมันจะให้ต้มข้าวต้มกุยกินกับหมูหยองทุกวันเสียอย่างนั้น (หรือเพราะเราออกแนวสถุนๆนะ เขาเลยอยากให้กินแบบกุยๆ)
นี้ทั้งโรยแจกไก่ คลุกข้าวให้เป็ด และอีกหลายวิธีก็ยังกำจัดไม่หมด เลยไปเห็นสูตรทำคุกกี้ สูตรหนึ่ง จากเวปอาชีพ.คอม

นี้ค่ะหน้าตา คุกกี้หมูหยองโอชา

รูปภาพ

จะรอชมสูตรจากนุชดี หรือ ออกไปดูเจ้าของเขาเลยก็ได้นะคะ แต่ไม่ทำลิงค์ให้ ให้หาเอาเอง(นางมาร)...เขาล้อเล่น...เขียนไม่ถูก..ไปเสริซหาแล้วกันนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
obb
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย obb » พุธ พ.ย. 22, 2006 1:11 pm

อีกหนึ่งหน้าตา

รูปภาพ

ดูส่วนประกอบเลยค่ะ
แป้งสาลี 2 ถ้วย
ผงฟู 2 ช้อนชา
โซดาไบคาร์บอเนต 1/2 ช้อนชา
อบเชยป่น 1/4 ช้อนชา(ไม่ชอบกลิ่นก็อย่าใส่เลย)
เนยสด 1/2 ถ้วย
น้ำตาลทราย 3/4 ถ้วย
ไข่แดง 2 ฟอง
นมสด 4 ช้อนโต๊ะ
หมูหยอง 3/4 ถ้วย
ถั่งลิสงคั่วบด 1/4 ถ้วย(บ้านไหนร่ำรวยใช้อัลมอนด์ก็ได้ไม่ว่ากัน)
หมูหยองแต่งหน้านิดหน่อย
ใบผักชี

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พุธ พ.ย. 22, 2006 1:16 pm

วิธีทำ
ร่อนแป้ง ผงฟู โซดาไบคาเบต อบเชย รวมกัน พักไว้ค่ะ

รูปภาพ

ตีเนยให้ขึ้น ใส่น้ำตาลลงไปที่ละน้อยจนหมด แล้วตีให้ขึ้นอีกจนเป็นครีมขาว

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พุธ พ.ย. 22, 2006 1:19 pm

ใส่ไข่ลงไปทีละฟอง(เอ้าเรา เทลงไปหมด) ตีผสมให้เข้ากันค่ะ

รูปภาพ

จนเป็นครีม เช่นนี้

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พุธ พ.ย. 22, 2006 1:19 pm

ใส่แป้งสลับกับนม และหมูหยองจนหมดค่ะ

รูปภาพ

แล้วใส่ถั่วลิสงเป็นอย่างสุดท้ายผสมให้เข้ากันค่ะ

รูปภาพ
obb

ส่วนผสมจะแห้งนะคะ สามารถปั้นได้

รูปภาพ

นี้นุชจับปั้นค่ะ หรือขยุ้มมันก็ได้

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พุธ พ.ย. 22, 2006 1:36 pm

ปั้นได้แล้ว ตามความสามารถก็วางลงไปในถาดทาไขมันค่ะ กดลงไปให้คุ้กกี้ แบนหน่อยนะคะ เพราะไม่อย่างนั้น ท่านจะได้ทานช็อกบอลแทน
แต่งหน้าด้วย ใบผักชี จิกลงใปในเนื้อหน่อย วางเศษหมูหยองลงไปนิด ก็อบ ที่180 องศาค่ะ 10-15 นาทีก็สุกแล้วจ๊ะ

รูปภาพ

ในขณะที่รอคุ้กกี้สุกนั้น ต้องขอพี่ๆน้องๆลงรูปนี้ด้วยนะคะ เป็นคำขู่จากยาย ยายบอกถามไม่ลงให้ จะไม่อนุญาตให้ใช้แปลงผักแก เป็นผู้สนับสนุนรายการ ในการทำอาหารครั้งต่อไป
เหตุผลไม่ใช้อะไร ยายอยากไปอวดที่วัด ว่าแปลงผักแก โกอินเตอร์แล้วนะ

สนับสนุนผักชีโดย แปลงผักยายเรียบ

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พุธ พ.ย. 22, 2006 1:36 pm

ลงผู้สนับสนุนรายการเสร็จ คุ้กกี้สุกพอดี

รูปภาพ

น้ำลายไหลละซิ มาเลย มาชิมเลยค่ะ

รูปภาพ
obb

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร