ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงจืดซุคคินียัดไส้

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย cake » ศุกร์ ธ.ค. 01, 2006 2:12 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงจืดซุคคินียัดไส้ โดย... เมย์</span></span>

แกงจืดซุคคินียัดไส้หมูบด ตอนนี้ที่อเมริกาอุณหภูมิลดต่ำลงมาก ควรรับประทานอาหารที่ให้ความอบอุ่นแก่ร่างกายแบบง่ายๆ บ้านนี้ไม่ถนัดกับข้าวฝรั่งด้วยซิ เลยนำเสนอแกงจืดแบบง่ายๆสไตล์ไทยทำค่ะ

รูปภาพ

เครื่องปรุง

◊ หมูบด
◊ ซุคคินี
◊ แครอท
◊ ซอสปรุงรสฝาเขียว
◊ ซุปก้อน
◊ ต้นหอม
◊ พริกไทยขาวป่น
◊ น้ำตาลทรายเล็กน้อย

รูปภาพ

ผสมหมูบดกับซอสปรุงรส พริกไทยขาวป่น น้ำตาลทรายเล็กน้อย หรือใครมีสูตรเด็ดในการผสมหมูบดก็ได้ค่ะ ถ้ามีกุ้งสดจะสับแล้วนำมาผสมกับหมูบดก็ยิ่งอร่อย แต่ที่ทำวันนี้ไม่มีกุ้งค่ะ พอผสมเสร็จแล้วนำไปแช่ตู้เย็นอย่างน้อย ๓๐ นาที เพื่อให้หมูเหนียว

รูปภาพ

ล้าง หั่นผัก ให้สวยงามตามต้องการ วันนี้จะแนะวิธีทำแครอทให้เป็นรูปดอกไม้ค่ะ เริ่มจากปอกเปลือกแครอท ล้างให้สะอาด แล้วหั่นเป็นท่อนประมาณนี้

รูปภาพ

ใช้มีดเซาะร่องด้านข้างแครอท อยากได้ดอกไม้กี่กลีบ ก็เซาะเท่านั้นค่ะ วันนี้เราทำ ๔ ร่องนะ

รูปภาพ

จากนั้นก็หั่นตามขวาง ให้ขนาดกำลังพอดี อย่าให้หนาหรือบางเกินไป

รูปภาพ

เท่านี้เราก็ได้ดอกไม้แครอทเอาไว้ใส่แกงจืด เพิ่มสีสันและความสวยงามให้อาหารอีกนิด

รูปภาพ

ซุคคินีก็ล้างแล้วหั่นเป็นท่อน

รูปภาพ

คว้านเอาไส้ในออกให้เกลี้ยง

รูปภาพ

จักหัวท้ายให้เป็นกลีบเพื่อเพิ่มความสวยงามอีกหน่อย ใครจะไม่ทำก็ได้นะคะ ก็แค่เป็นการตกแต่งเท่านั้นเอง

รูปภาพ

ต้นหอมหั่นท่อนยาว

รูปภาพ

นำหมูบดที่แช่ตู้เย็นจนเหนียวแล้วย้ดไส้ใส่ในซุคคินีให้เต็ม ไม่ต้องกดแน่นเกินไป

รูปภาพ

นำหม้อใส่น้ำเปล่า ตั้งไฟกลาง พอน้ำเดือด ปั้นหมูบดที่หมักและเหลือจากที่ใส่ในผักใส่ลงไป ถ้าไม่มีเหลือก็ไม่เป็นไรค่ะ พอหมูสุกจะลอยขึ้นมาบนผิวน้ำ คอยตักฟองทิ้งให้หมด น้ำซุปจะได้ใส น่ากิน

รูปภาพ

ใส่ซุปก้อน

รูปภาพ

พอเดือดอีกครั้งใส่ซุคคินีลงไป

รูปภาพ

ใส่แครอท

รูปภาพ

ลดไฟอ่อนๆ ต้มไปเรื่อยๆ โดยไม่ต้องปิดฝา เพราะจะทำให้น้ำซุปใส ต้มจนผักทั้งสองอย่างสุกดี ปรุงรสตามต้องการ

รูปภาพ

ปิดเตา ใส่ต้นหอมหั่นท่อน

รูปภาพ

เป็นอันเสร็จแกงจืดแบบง่ายๆค่ะ อากาศหนาวๆแบบนี้ ได้ซดน้ำแกงร้อนๆ ชื่นใจดีค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cake
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย แพม » เสาร์ ธ.ค. 02, 2006 4:34 pm

แกงจืดเพื่อสุขภาพ เด็กก็กินได้ ผู้ใหญ่ก็กินดีเนอะ

รูปภาพ

รูปภาพ
แพม
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Jeabie » พุธ ม.ค. 24, 2007 7:30 pm

มาแล้วค่ะคุณครูคนสวย เจี๊ยบเคยสัญญากับพี่เมย์ว่าจะรีบทำการบ้านมาส่งหลังจากกลับมาจากเมืองไทย ขอบคุณพี่่เมย์นะคะสำหรับสูตร แกงจืดซุคคินีสอดไส้หมูบด หนาวสุดขั้วแบบนอร์เวย์ตอนนี้ ได้ซดน้ำซุปร้อนๆ ชื่นใจจังเลยค่ะ

รูปภาพ

ดูใกล้ๆนะคะ น้ำซุปหอมหวาน ซดคล่องคอทีเดียวค่ะ หมูบดก็นุ่มอร่อย รสชาติกลมกล่อม ทำให้เจริญอาหารอย่างแรง

รูปภาพ

รู้สึกเจี๊ยบจะหั่นซุคคินีชิ้นยาวไปหน่อย เชิญเพื่อนๆร่วมซดน้ำแกงด้วยกันค่ะ ทำใส่ชามพี่เบิ้มมาให้ชิมเลยนะเนี่ย

รูปภาพ
Jeabie
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย tinytan » พุธ ก.พ. 14, 2007 12:19 pm

อร่อยจริงๆ กินคนเดียวหมดหม้อเลย ขอบคุณคุณครูพี่เมย์นะคะ หมูสับก็หนืด นุ่มในปากกำลังดี หนาวๆอย่างนี้ ชักชวนให้ทำกินกันค่ะ เลียนแบบครูทุกอย่างแม้กระทั่งแกะสลัก ไม่มีหัวครีเอทีฟเลยค่ะ

รูปภาพ

ซดโล่งคอมากๆ น้ำซุปร้อนๆ หายไข้เลย

รูปภาพ

อร่อยค่ะ คุณครูมาตรวจด้วยนะคะ รูปเล็กไปนิด ให้อภัยด้วยนะคะ

รูปภาพ
<span style='color:orange'><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'>Tan@DK</span></span></span>
tinytan
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง